गृहिणींना त्यांच्या घरगुती जबाबदाऱ्या सांभाळताना ऑनलाइन पैसे कमविण्याचे अनेक मार्ग आहेत.

विचार करण्यासाठी येथे काही पर्याय आहेत.

 1. फ्रीलान्सिंग: जर तुमच्याकडे लेखन, ग्राफिक डिझाइन, प्रोग्रामिंग, डिजिटल मार्केटिंग किंवा प्रशासकीय कार्ये यासारखी कौशल्ये असतील तर तुम्ही Upwork, Freelancer किंवा Fiverr सारख्या फ्रीलान्सिंग प्लॅटफॉर्मवर तुमच्या सेवा देऊ शकता.
 2. ऑनलाइन शिकवणी: जर तुम्ही एखाद्या विशिष्ट विषयात किंवा कौशल्यामध्ये जाणकार असाल, तर तुम्ही Teachable, Udemy सारख्या प्लॅटफॉर्मद्वारे ऑनलाइन शिकवणी किंवा प्रशिक्षण सेवा देऊ शकता किंवा तुमचे स्वतःचे YouTube चॅनेल देखील तयार करू शकता.
 3. ई-कॉमर्स आणि विक्री: तुम्ही Etsy (हातनिर्मित आणि सर्जनशील वस्तूंसाठी), eBay किंवा Amazon सारख्या ऑनलाइन मार्केटप्लेसद्वारे उत्पादने विकू शकता. यामध्ये तुमची स्वतःची उत्पादने तयार करणे किंवा आयटमची पुनर्विक्री करणे समाविष्ट असू शकते.
 4. ब्लॉगिंग/व्‍लॉगिंग: तुम्‍हाला एखाद्या विशिष्‍ट क्षेत्रात प्राविण्य असल्‍यास किंवा तुमचे अनुभव शेअर करण्‍याची आवड असेल, तर तुम्ही ब्लॉग किंवा YouTube चॅनल सुरू करू शकता. तुम्ही या प्लॅटफॉर्मवर जाहिराती, प्रायोजकत्व, संलग्न विपणन आणि बरेच काही द्वारे कमाई करू शकता.
 5. सामग्री लेखन ( content writing ): अनेक वेबसाइट, ब्लॉग आणि कंपन्यांना सामग्री लेखकांची आवश्यकता असते. तुमच्याकडे चांगले लेखन कौशल्य असल्यास, तुम्ही लेख, ब्लॉग पोस्ट, वेबसाइट सामग्री आणि बरेच काही लिहिण्याच्या संधी शोधू शकता.
 6. आभासी सहाय्य (Virtual Assistance): अनेक व्यवसायांना ईमेल व्यवस्थापन, सोशल मीडिया व्यवस्थापन, डेटा एंट्री, ग्राहक सेवा आणि बरेच काही यासारख्या कार्यांसाठी मदतीची आवश्यकता असते. तुम्ही व्हर्च्युअल असिस्टंट म्हणून तुमची मदत दूरस्थपणे देऊ शकता.
 7. ऑनलाइन सर्वेक्षण आणि बाजार संशोधन: विविध कंपन्यांद्वारे आयोजित ऑनलाइन सर्वेक्षण आणि बाजार संशोधन अभ्यासांमध्ये सहभागी व्हा. हे भरीव उत्पन्न देत नसले तरी, तुमच्या मोकळ्या वेळेत काही अतिरिक्त पैसे मिळवण्याचा हा एक मार्ग असू शकतो.
 8. एफिलिएट मार्केटिंग: तुमच्या ब्लॉग, सोशल मीडिया किंवा वेबसाइटद्वारे इतर कंपन्यांच्या उत्पादनांचा किंवा सेवांचा प्रचार करा. तुमच्या रेफरल लिंकद्वारे केलेल्या प्रत्येक विक्रीसाठी तुम्ही कमिशन मिळवता.
 9. ऑनलाइन पुनर्विक्री: तुम्ही ऑनलाइन मार्केटप्लेस किंवा स्थानिक स्टोअरमधून कमी किमतीत वस्तू खरेदी करू शकता आणि नंतर त्यांना eBay किंवा Amazon सारख्या प्लॅटफॉर्मवर नफ्यावर पुनर्विक्री करू शकता.
 10. रिमोट वर्क: काही कंपन्या ग्राहक सेवा, डेटा एंट्री, ट्रान्सक्रिप्शन आणि बरेच काही यासह विविध क्षेत्रात दूरस्थ कामाच्या संधी देतात.
 11. ऑनलाइन क्राफ्टिंग आणि DIY विक्री: जर तुम्ही हस्तकला, ​​विणकाम, शिवणकाम किंवा इतर कोणत्याही DIY प्रकल्पांमध्ये कुशल असाल, तर तुम्ही तुमची निर्मिती Etsy सारख्या प्लॅटफॉर्मवर किंवा तुमच्या स्वतःच्या वेबसाइटवर विकू शकता.
 12. भाषा शिकवणे: जर तुम्ही दुसऱ्या भाषेत अस्खलित असाल, तर तुम्ही भाषा शिकवणे किंवा अनुवाद सेवा ऑनलाइन वापरू शकता.

लक्षात ठेवा की ऑनलाइन उत्पन्न तयार करण्यासाठी वेळ आणि मेहनत लागते. तुमची कौशल्ये, स्वारस्ये आणि उपलब्ध वेळेशी जुळणारे काहीतरी निवडणे महत्त्वाचे आहे. तसेच, संभाव्य घोटाळ्यांपासून सावध रहा आणि कोणत्याही ऑनलाइन पैसे कमावण्याच्या उपक्रमात सामील होण्यापूर्वी सखोल संशोधन करा.

धन्यवाद…!!!

Share the Post:
Scroll to Top
×