Emotional Freedom Techniques (EFT):5 फायदे आणि ते कसे करावे!

“मी नकारात्मक भावना आणि उर्जेवर दररोज टॅप करतो. हे मला सध्याच्या क्षणी स्थिर राहण्यास मदत करते,” डॉक्टर क्रेग म्हणतात, भावनिक स्वातंत्र्य तंत्र (EFT) टॅपिंग प्रॅक्टिशनर आणि सॅन फ्रान्सिस्को येथील शिक्षक. “मी चिंता, उपचार, नुकसान, भीती आणि बरेच काही साठी EFT टॅपिंग वापरले आहे.”

या पद्धतीमध्ये विशिष्ट मेरिडियन पॉइंट्सवर तुमच्या शरीरावर हलक्या हाताने टॅप करणे समाविष्ट आहे आणि तणाव, चिंता, नैराश्य आणि इतर समस्या दूर करण्यासाठी वैद्यकीयदृष्ट्या दर्शविले गेले आहे.

भावनिक स्वातंत्र्य तंत्रामागील कथा काय आहे?

गॅरी क्रेगने शोधलेले, भावनात्मक स्वातंत्र्य तंत्र (EFT) हे तणाव दूर करण्यासाठी आणि तुम्हाला खाली खेचणाऱ्या भावनांपासून मुक्त करण्यासाठी डिझाइन केले होते. जेव्हा लोक ईएफटी म्हणतात, तेव्हा त्यांचा सामान्यतः टॅपिंग असा अर्थ होतो, ही एक वैज्ञानिकदृष्ट्या सुप्रसिद्ध पद्धत आहे ज्यामध्ये शरीराच्या विशिष्ट बिंदूंवर दबाव टाकणे समाविष्ट असते.[1] EFT टॅपिंग करण्यासाठी, तुम्ही ज्या समस्यांचे निराकरण करू इच्छिता त्यावर लक्ष केंद्रित करताना आणि मोठ्याने वाक्ये म्हणताना या बिंदूंवर हळूवारपणे टॅप करण्यासाठी तुम्ही तुमच्या बोटांच्या टोकांचा वापर करता (स्क्रिप्टसाठी खाली पहा).

तुमच्या डाव्या किंवा उजव्या हाताला तर्जनी आणि मधली बोटे वापरा. तुम्ही शरीराच्या कोणत्या बाजूला टॅप करता याने काही फरक पडत नाही. सर्वात आरामदायक वाटणारी एक निवडा.

खालील स्क्रिप्ट तणावाचा सामना करण्यासाठी आहे.

  1. समस्या ओळखून प्रारंभ करा. या प्रकरणात, आम्ही तणावावर लक्ष केंद्रित करतो. तुमच्या आयुष्यातील सर्व तणावाचा विचार करा.
  2. एक ते 10 च्या स्केलवर, सध्या तुमच्यावर किती ताण पडत आहे हे रेट करा. एक म्हणजे त्याचा तुमच्यावर कमीत कमी प्रभाव पडतो आणि 10 म्हणजे ही एक मोठी चिंता आहे. तुम्ही तुमच्या शरीरात आणि मनावर जाणवणाऱ्या तणावाच्या तीव्रतेचे रेटिंग करत आहात. (हे रेटिंग तुम्हाला EFT आधी आणि नंतर कसे वाटते याचा मागोवा घेण्यासाठी बेंचमार्क म्हणून काम करते.
  3. तुमची दोन बोटे घ्या आणि तुमच्या हाताच्या कराटे चॉप पॉइंटवर हळूवारपणे टॅप करा. टॅप करताना, मोठ्याने सांगा, “माझ्यावर हा सर्व ताण असूनही, मी मनापासून आणि पूर्णपणे प्रेम करतो आणि स्वतःला स्वीकारतो.” तुम्ही हा वाक्यांश एकदा म्हणावा आणि तुम्ही म्हणणे पूर्ण करेपर्यंत कराटे चॉपवर टॅप करा. काही लोक त्यांच्या मनातील शब्द शांतपणे बोलणे पसंत करतात. जोरात बोला…!!!
  4. वाक्याची पुनरावृत्ती करताना डोक्याच्या वरच्या बाजूला दोन बोटांनी टॅप करा.
  5. पुढे, वरील वाक्य म्हणताना प्रत्येक बिंदूवर दोन बोटांनी वारंवार टॅप करा. विधान एकदाच सांगून पूर्ण झाल्यावर, पुढच्या मुद्द्याकडे जा. क्रम असा आहे:
  6. डोक्याचा वरचा भाग आतील भुवया ,डोळ्याची बाजू, डोळ्याखाली, नाकाखाली, हनुवटी बिंदू आतील कॉलरबोन आर्म पिटखाली (रिबकेजवर).
  7. तीन ते पाच चरणांची पुनरावृत्ती करा, परंतु टॅप करताना हा वाक्यांश वापरा: “हा सर्व ताण मला जाणवत आहे.”
  8. तीन ते पाच या चरणांची पुन्हा पुनरावृत्ती करा, परंतु टॅप करताना हा वाक्यांश वापरा: “माझ्यावर इतका ताण असला तरी, मी हा ताण कायमचा सोडत आहे.”I want to release the stress. I’m releasing the stress.”
  9. टॅप करणे थांबवा आणि आत आणि बाहेर तीन खोल श्वास घ्या.
  10. एक ते 10 च्या स्केलवर, तुम्ही टॅपिंग व्यायाम पूर्ण केल्यावर तुम्हाला किती तणाव वाटतो हे रेट करा. ते कमी व्हायला हवे होते. तो अजूनही जास्त असल्यास, स्क्रिप्टमधील सर्व पायऱ्यांमधून पुन्हा जा आणि टॅप केल्याने ते कमी होते का ते पहा.

जर तुम्हाला हे तंत्र शिकायचे असेल , कृपया आम्हाला आमच्या whats up वर कॉल करा किंवा तुम्ही खाली दिलेल्या Amazon.in वर पुस्तके खरेदी करू शकता.

Share the Post:
Scroll to Top
×