केनेथ ब्लँचार्ड आणि स्पेन्सर जॉन्सन यांचे वन मिनिट मॅनेजर.

अशा जगात जिथे वेळ हा एक मौल्यवान स्त्रोत आहे आणि कार्यक्षमता महत्त्वाची आहे, केनेथ ब्लँचार्ड आणि स्पेन्सर जॉन्सन यांचे “द वन मिनिट मॅनेजर” प्रभावी व्यवस्थापनासाठी एक संक्षिप्त परंतु शक्तिशाली मार्गदर्शक ऑफर करते. हे कालातीत पुस्तक, मूळतः 1982 मध्ये प्रकाशित झाले आहे, जे विविध उद्योगांमधील नेते आणि व्यवस्थापकांना सतत प्रतिसाद देत आहे.

ब्लँचार्ड आणि जॉन्सन त्यांचे व्यवस्थापन तत्त्वज्ञान एका सोप्या आणि संबंधित बोधकथेद्वारे सादर करतात, ज्यामुळे पुस्तक वाचकांच्या विस्तृत श्रेणीसाठी प्रवेशयोग्य होते. ही कथा एका तरुणाच्या प्रवासाचा पाठपुरावा करते कारण तो एक मिनिट मॅनेजर या शीर्षकाच्या यशस्वी व्यवस्थापनाची रहस्ये शोधण्याचा प्रयत्न करतो.

पुस्तकात तीन मूलभूत तंत्रांचा परिचय दिला आहे ज्या एका मिनिटाच्या व्यवस्थापकाच्या दृष्टिकोनाचा मुख्य भाग आहेत: एक मिनिट गोल, एक मिनिट प्रशंसा आणि एक मिनिट फटकारणे. ही तंत्रे स्पष्ट संप्रेषण, साध्य करण्यायोग्य उद्दिष्टे निश्चित करणे आणि वेळेवर अभिप्राय प्रदान करण्यावर भर देतात.

एका मिनिटाच्या ध्येयांमध्ये स्पष्ट अपेक्षा आणि उद्दिष्टे निश्चित करणे समाविष्ट आहे जे फक्त एका मिनिटात समजू शकतात. हे व्यवस्थापक आणि कर्मचारी दोघांनाही त्यांचे प्रयत्न संरेखित करण्यास आणि खरोखर महत्त्वाच्या गोष्टींवर लक्ष केंद्रित करण्यास मदत करते.

एका मिनिटाची स्तुती चांगली कामगिरी ओळखणे आणि त्याची कबुली देण्याचे महत्त्व अधोरेखित करते. अशा सकारात्मक मजबुतीकरणामुळे संघातील सदस्यांमध्ये प्रेरणा आणि कर्तृत्वाची भावना निर्माण होते.

दुसरीकडे, One Minute Reprimands चुका किंवा समस्या वेळेवर आणि रचनात्मक पद्धतीने संबोधित करते, व्यक्तीवर टीका करण्याऐवजी वर्तनावर जोर देते. हे तंत्र चुकांमधून शिकण्यास प्रोत्साहन देते आणि सुधारण्याची संधी देते.

One minute manager 100 best seller books in marathi

द वन मिनिट मॅनेजर” ची ताकद त्याच्या साधेपणात आणि कृती करण्यायोग्य सल्ल्यामध्ये आहे. लोकांचे व्यवस्थापन करणे हा एक गुंतागुंतीचा प्रयत्न आहे असे काहीजण म्हणू शकतात, परंतु पुस्तकाचा दृष्टिकोन नेत्यांना आवाज कमी करण्यास आणि आवश्यक बाबींवर लक्ष केंद्रित करण्यास प्रोत्साहित करतो. असे केल्याने, व्यवस्थापक आणि त्यांच्या कार्यसंघांमधील प्रभावी आणि चिरस्थायी संबंध निर्माण करण्यासाठी ते एक पाया प्रदान करते.

पुस्तकाची प्रभावीता असूनही, त्याचे समीक्षक आहेत. काही लोकांचा असा युक्तिवाद आहे की सादर केलेल्या संकल्पना अती सोप्या आहेत आणि काही उद्योग किंवा संस्थात्मक संरचनांच्या बारकावे लक्षात घेत नाहीत. तथापि, हे लक्षात ठेवणे महत्त्वाचे आहे की हे पुस्तक मूलभूत मार्गदर्शक म्हणून काम करते आणि विशिष्ट परिस्थितींमध्ये तत्त्वे स्वीकारणे महत्त्वाचे आहे.

शेवटी, “द वन मिनिट मॅनेजर” व्यवस्थापनावर एक मौल्यवान दृष्टीकोन देते जो वेळेच्या पलीकडे जातो. त्याची सरळ तंत्रे सर्व स्तरांवरील नेत्यांद्वारे लागू केली जाऊ शकतात, प्रथम-वेळच्या पर्यवेक्षकांपासून अनुभवी अधिकाऱ्यांपर्यंत. स्पष्ट संप्रेषण, ध्येय सेटिंग, ओळख आणि विधायक अभिप्राय यावर लक्ष केंद्रित करून, पुस्तक सकारात्मक आणि उत्पादक कार्य वातावरण तयार करण्यासाठी एक फ्रेमवर्क प्रदान करते.

त्यामुळे, तुम्ही तुमचे नेतृत्व कौशल्य वाढवू पाहणारे व्यवस्थापक असाल किंवा प्रभावी व्यवस्थापनाच्या मूलभूत गोष्टी समजून घेण्याचे ध्येय ठेवणारे एक महत्त्वाकांक्षी नेते, “द वन मिनिट मॅनेजर” हे वाचायलाच हवे जे तुम्हाला नेतृत्वाच्या जटिल जगात साधेपणाने नेव्हिगेट करण्यात मदत करू शकते.

धन्यवाद…

Share the Post:
Scroll to Top
×