एर्गोनॉमिक्स तुम्हाला कामाच्या ठिकाणी निरोगी राहण्यास कशी मदत करतात.

तुम्ही तुमचा कामाचा दिवस डेस्कवर बसून घालवता का? तसे असल्यास, याचा तुमच्या आरोग्यावर कसा परिणाम होऊ शकतो याची तुम्हाला कल्पना आहे का? युनायटेड स्टेट्स ब्यूरो ऑफ लेबर स्टॅटिस्टिक्सने अहवाल दिला की देशभरातील सर्वात मोठा व्यावसायिक गट म्हणजे कार्यालय आणि प्रशासकीय समर्थन; इतर सामान्य फील्ड ज्यामध्ये डेस्क वर्क समाविष्ट होण्याची शक्यता असते ती म्हणजे व्यवस्थापन, विक्री, तंत्रज्ञान आणि व्यवसाय आणि आर्थिक ऑपरेशन्स.१ आपल्यापैकी बरेच जण आपल्या कामाच्या आठवड्यातील बहुतांश वेळ संगणकासमोर घालवतात आणि अशा अनेक वेदनादायक परिस्थिती असतात ज्या कामाच्या ठिकाणी अयोग्य सेटअपमुळे होऊ शकते.

अयोग्य कार्य प्रणालीमुळे. एर्गोनॉमिक्स हे कामाच्या ठिकाणच्या डिझाइनचा अभ्यास आणि अनुप्रयोग आहे जे सामान्य ऑफिस दुखापती टाळण्यासाठी उपाय शोधण्यावर केंद्रित आहे. आम्ही अर्गोनॉमिक सूचना सामायिक करत आहोत ज्यामुळे तुम्हाला पाठ, मान आणि हाताचे दुखणे टाळण्यात किंवा कमी करण्यात मदत होईल जे डेस्कवर दीर्घकाळ काम केल्यामुळे होऊ शकते.

डेस्क जॉब्सवर होणाऱ्या जखमा
जेव्हा आपण कामाच्या ठिकाणी झालेल्या दुखापतींचा विचार करतो, तेव्हा आपल्यापैकी बरेच जण बांधकाम नोकरीच्या ठिकाणांची, उत्पादनाची फॅक्टरी किंवा खेळाशी संबंधित नोकऱ्यांची कल्पना करतात. त्यांना त्यांचे धोके असले तरी, एक सामान्य कार्यालयीन कर्मचारी अनेक वेदनांच्या परिस्थितीला बळी पडतो. सामान्यत: धोकादायक मानल्या जाणार्‍या नोकऱ्यांमध्ये अनेकदा कामाच्या ठिकाणी सुरक्षिततेची खबरदारी असते, परंतु कार्यालयीन कर्मचार्‍यांना खराब स्थिती आणि अयोग्य डेस्क सेटअपच्या धोक्यांबद्दल अनेकदा चेतावणी दिली जात नाही. कामाच्या ठिकाणी होणाऱ्या दुखापतींमध्ये हे समाविष्ट आहे:

मस्कुलोस्केलेटल डिसऑर्डर (MSD),

रिपिटिटिव्ह स्ट्रेन इंजरीज (RSI) सह, मान, खांदे, पाठ, पाय, हात, मनगट आणि हात दुखू शकतात.
हर्निएटेड डिस्क टेंडिनाइटिस, कार्पल टनल सिंड्रोम आणि क्यूबिटल टनल सिंड्रोम.

चांगल्या स्थितीसाठी तुमचे वर्क स्टेशन कसे सुधारायचे.
तुमची खुर्ची तपासा तुमच्या डेस्क खुर्चीला आरामदायी उशी, समायोज्य आसन उंची असावी जी तुमचे पाय जमिनीवर सपाट ठेवू देते, आर्मरेस्ट जे तुमचे हात 90 डिग्रीच्या कोनात आराम करू देतात आणि लंबर सपोर्ट, म्हणजे खुर्चीची पाठ वळते. तुमच्या पाठीचा कणा गोलाकार होऊ नये म्हणून तुमच्या खालच्या मणक्याभोवती.
तुमच्या डेस्कची रचना करा तुमच्या डेस्कची उंची योग्य आहे याची खात्री करा जेणेकरून तुमच्या खुर्चीच्या बरोबरीने तुम्ही तुमचे पाय जमिनीवर आणि तुमचे हात 90-अंश कोनात बसू शकाल. तुम्ही लॅपटॉप वापरत असल्यास, मनगटावरील ताण टाळण्यासाठी सहायक कीबोर्ड आणि माउस घ्या.
तुमच्या मॉनिटरवर लक्ष ठेवा तुमच्या मॉनिटरसाठी डोळ्याच्या पातळीपेक्षा काही इंच खाली असणे ही कदाचित मोठी गोष्ट वाटत नाही, परंतु 8 तास खाली पाहिल्याने तुमच्या मणक्यावर हानिकारक ताण येऊ शकतो. तुमच्या स्क्रीनचा वरचा भाग बसलेल्या डोळ्यांच्या पातळीपेक्षा २ ते ३ इंच असावा.


वेदना आणि ताण टाळण्यासाठी अतिरिक्त टिपा
सावधगिरी बाळगा तुमचा एर्गोनॉमिक सेटअप असला तरीही, तरीही तुम्हाला तुमच्या आसनाकडे लक्ष देणे आवश्यक आहे आणि तुमचे डोके तुमच्या मानेवर केंद्रित ठेवण्याचा आणि तुमचे खांदे मागे आणि आरामशीर ठेवण्याचा प्रयत्न करणे आवश्यक आहे.
ब्रेक घ्या मानवी शरीर हालचालीसाठी डिझाइन केले होते. तुमची पाण्याची बाटली पुन्हा भरण्यासाठी वारंवार लहान ब्रेक घ्या किंवा ईमेल पाठवण्याऐवजी सहकर्मीच्या डेस्कवर जा.
अॅक्टिव्ह राहा कामाच्या आधी किंवा नंतर आठवड्याच्या दिवसातील वर्कआउटचे वेळापत्रक तयार करा, तुमच्या लंच ब्रेकवर एक झटपट वॉक करा किंवा तुम्ही कामावरून घरी आल्यावर 10 मिनिटे स्ट्रेचिंग करा.

तुम्हाला तुमच्या ऑफिसमध्ये एर्गोनॉमिक्स करायचे असल्यास कृपया आमच्याशी संपर्क साधा आम्ही गेल्या 10 वर्षांपासून निरोगी राहण्यासाठी कॉर्पोरेट्समध्ये वेलनेस इव्हेंट करत आहोत.

धन्यवाद….!!! https://amzn.to/3KWMNoR

Share the Post:
Scroll to Top
×