आपण का झोपतो ???

परिचय.

आपण ज्या जलद गतीने जगत आहोत त्या जगात, झोप अनेकदा आपल्या व्यस्त शेड्युलमध्ये आणि न संपणाऱ्या कामांच्या यादीला मागे टाकते. तथापि, मॅथ्यू वॉकरचे महत्त्वपूर्ण पुस्तक, “व्हाय वी स्लीप: अनलॉकिंग द पॉवर ऑफ स्लीप अँड ड्रीम्स,” आपल्याला झोपेमागील विज्ञानाच्या एका आकर्षक प्रवासात घेऊन जाते, त्याचे रहस्य उलगडून दाखवते आणि त्याचा आपल्या जीवनावर होणारा सखोल प्रभाव हायलाइट करते. या ब्लॉगमध्ये, आम्ही या विचार करायला लावणार्‍या पुस्तकातील महत्त्वाच्या अंतर्दृष्टी आणि टेकअवेजचा शोध घेऊ, झोप ही केवळ लक्झरी का नाही तर आपल्या आरोग्याचा एक आवश्यक घटक आहे यावर प्रकाश टाकू.

लेखक: मॅथ्यू वॉकर पीएचडी

आपण पुस्तकात जाण्यापूर्वी, लेखक, मॅथ्यू वॉकर पीएचडीचे कौतुक करण्यासाठी थोडा वेळ घेऊ या. कॅलिफोर्निया विद्यापीठ, बर्कले येथे न्यूरोसायन्स आणि मानसशास्त्राचे प्राध्यापक म्हणून, वॉकरने झोप आणि मानवी मेंदू आणि शरीरावर त्याचे परिणाम यांचा अभ्यास करण्यासाठी अनेक दशके घालवली आहेत. त्याचे कौशल्य “व्हाई वुई स्लीप” चा पाया बनवते, ज्यामुळे या विषयावरील माहितीचा एक विश्वसनीय स्रोत बनतो.

झोपेचे संकट

पुस्तक एक धक्कादायक प्रकटीकरणासह उघडते: आपल्याला झोप न येणे हे एक संकट आहे. आधुनिक समाजाने उत्पादकता आणि सतत कनेक्टिव्हिटीला ( social media)प्राधान्य दिल्याने, आपल्याला मिळणाऱ्या झोपेच्या प्रमाणात आणि गुणवत्तेत गंभीर घट झाली आहे. वॉकर चिंताजनक आकडेवारी प्रदान करतो जे झोपेच्या कमतरतेशी संबंधित जोखमींवर प्रकाश टाकतात, झोप कमी झाल्यामुळे जुने आजार लवकर बरे होत नाहीत, त्याचबरोबर आयुर्मान कमी झालेला आहे.

झोपेचे विज्ञान

वॉकर आपल्याला झोपेच्या विज्ञानात खोलवर घेऊन जातो, झोपेच्या दोन मुख्य प्रकारांचे स्पष्टीकरण देतो: रॅपिड आय मूव्हमेंट (आरईएम) आणि नॉन-आरईएम झोप. तो झोपेच्या टप्पे आणि स्मरणशक्ती एकत्रीकरण, शिक्षण, भावनिक नियमन आणि एकूण मेंदूच्या आरोग्यामध्ये त्यांच्या महत्त्वपूर्ण भूमिकांवर चर्चा करतो. त्याच्या स्पष्ट स्पष्टीकरणांद्वारे, वाचकांना झोपेच्या विविध टप्प्यांदरम्यान होणाऱ्या गुंतागुंतीच्या प्रक्रियेची सर्वसमावेशक समज प्राप्त होते.

झोप आणि आरोग्य

झोप आणि शारीरिक आरोग्य यांच्यातील निर्विवाद संबंध हे पुस्तक अधोरेखित करते. वॉकरने झोपेमुळे आपली रोगप्रतिकारक शक्ती, चयापचय आणि हृदय व रक्तवाहिन्यासंबंधी आरोग्यावर परिणाम होतो. तो उघड करतो की दीर्घकाळ झोपेची कमतरता लठ्ठपणा, मधुमेह आणि हृदयरोग यासारख्या परिस्थितींचा धोका वाढवू शकते. ही माहिती एक वेक-अप कॉल म्हणून काम करते, वाचकांना त्यांच्या दीर्घकालीन कल्याणाचे रक्षण करण्याचे साधन म्हणून झोपेला प्राधान्य देण्यास प्रोत्साहित करते.

झोप आणि मेंदू

संज्ञानात्मक ( cognitive )कार्यावर झोपेचा प्रभाव ही पुस्तकाची दुसरी मध्यवर्ती थीम आहे. वॉकर सर्जनशीलता, समस्या सोडवणे आणि भावनिक लवचिकतेमध्ये झोपेच्या भूमिकेवर चर्चा करतो. झोपेचे विकार आणि अभाव यामुळे संज्ञानात्मक घट, मूड डिसऑर्डर आणि अल्झायमर रोगासारख्या गंभीर परिस्थिती कशा होऊ शकतात हे तो शोधतो. आकर्षक संशोधन दाखवून, वॉकरने ही कल्पना दृढ केली की झोप ही केवळ आपल्या शरीरासाठीच नाही तर तीक्ष्ण आणि चपळ मन राखण्यासाठी देखील महत्त्वाची आहे.

स्वप्ने: अज्ञात प्रदेश

मनोरंजकपणे, “व्हाई वुई स्लीप” देखील स्वप्नांच्या क्षेत्रात शोधून काढते. वॉकर स्वप्नांचा उद्देश स्पष्ट करतो आणि स्मृती एकत्रीकरण आणि भावनिक प्रक्रियेशी त्यांचा संबंध स्पष्ट करतो. तो झोपेचे विकार आणि स्वप्नातील विकृती यांच्यातील आकर्षक दुव्यावर चर्चा करतो, झोपेतील व्यत्यय असामान्य स्वप्न अनुभवांमध्ये कसा प्रकट होऊ शकतो यावर प्रकाश टाकतो.

दर्जेदार झोपेसाठी व्यावहारिक टिप्स

वॉकर केवळ विज्ञान सादर करण्यावर थांबत नाही; झोपेची गुणवत्ता सुधारण्यासाठी तो वाचकांना व्यावहारिक टिप्स देखील देतो. झोपेचे सातत्यपूर्ण वेळापत्रक तयार करण्यापासून ते झोपेचे अनुकूल वातावरण तयार करण्यापर्यंत, पुस्तक आपल्या दैनंदिन जीवनात अंमलात आणता येण्याजोगा सल्ला देते. या शिफारसी वाचकांना त्यांच्या झोपेच्या सवयींवर नियंत्रण ठेवण्यास आणि सकारात्मक बदल करण्यास सक्षम करतात.

निष्कर्ष

मॅथ्यू वॉकर पीएचडीचे “व्हाय वी स्लीप: अनलॉकिंग द पॉवर ऑफ स्लीप अँड ड्रीम्स” हे झोपेच्या विज्ञानाचा आणि त्याचा आपल्या शारीरिक आणि मानसिक आरोग्यावर खोल परिणामांचा एक आकर्षक शोध आहे. या पुस्तकाद्वारे, वॉकर आपल्याला झोपेचे महत्त्व ओळखण्याचे आवाहन करतो, ज्ञानाचा खजिना प्रदान करतो जो आपल्याला आपल्या वाढत्या व्यस्त जीवनात विश्रांतीला प्राधान्य देण्यास प्रवृत्त करतो. आधुनिक जगाच्या मागणीनुसार आपण मार्गक्रमण करत असताना, या पुस्तकातील धडे आत्मसात केल्याने निरोगी, अधिक चैतन्यमय आणि अधिक परिपूर्ण जीवन मिळू शकते.

शेवटी, मॅथ्यू वॉकरने 7 ते 9 तासांच्या झोपेची शिफारस व्यक्तींना झोपेला प्राधान्य देण्यास आणि त्याचे अनेक फायदे मिळविण्यास मदत करण्यासाठी एक सामान्य मार्गदर्शक तत्त्वे म्हणून काम करते.

8 ते 9 तास झोपेचे फायदे.

शिकणे: झोपेमुळे स्मरणशक्ती वाढते

भावनिक: गुणवत्तापूर्ण झोप मूड स्थिर करते, तणाव कमी करते आणि भावनिक लवचिकता वाढवते.

शारीरिक: झोप रोगप्रतिकारक कार्य, ऊतींची दुरुस्ती( Tissue repair ) आणि एकूण शारीरिक आरोग्यास मदत करते.

हृदयाचे आरोग्य: पुरेशी झोप निरोगी हृदय व रक्तवाहिन्यासंबंधी प्रणालीला समर्थन देते, ज्यामुळे हृदयविकाराचा धोका कमी होतो.

वजन व्यवस्थापन: झोप चयापचय आणि भूक नियंत्रित करते, वजन नियंत्रणात मदत करते.

दीर्घ आयुष्य: सातत्यपूर्ण झोप दीर्घ, निरोगी आयुष्यासाठी योगदान देते.

WhyWeSleep #SleepScience #HealthyHabits #PrioritizeSleep #SleepMatters #Wellbeing #RestorativeRest #SleepAwareness #MindBodyBalance #SleepHealth #SleepAndDreams #MatthewWalker #QualitySleep #SleepWellLiveWell #SleepRevolution #ScienceOfSleep #DreamExploration #SleepBetterLiveBetter.

Share the Post:
Scroll to Top
×