द लाफ्टर कनेक्शन.

हास्याशिवाय दिवस म्हणजे व्यर्थ दिवस होय. चार्लिन चॅपलिन…!

हसून तुमची प्रार्थना करा. जास्त हसा. हसण्यासारखी कोणतीही गोष्ट तुमची अवरोधित ऊर्जा सोडत नाही. हसण्यासारखे काहीही तुम्हाला निर्दोष बनवत नाही. हसण्यासारखे काहीही तुम्हाला मुलासारखे बनवत नाही.

हसण्याने शक्ती मिळते. आता तर वैद्यकशास्त्रही म्हणते की, निसर्गाने मानवाला दिलेली सर्वात जबरदस्त औषधांपैकी एक म्हणजे हास्य. तुम्ही आजारी असताना हसता येत असेल तर तुमची तब्येत लवकरात लवकर बरी होईल. जर तुम्ही हसू शकत नसाल, तुम्ही निरोगी असलात तरीही, लवकरच किंवा नंतर तुम्ही तुमचे आरोग्य गमावाल आणि तुम्ही आजारी व्हाल.

रोज तुम्ही हास्य योगाची प्रॅक्टिस केली तर तुमच्यामध्ये एक सकारात्मक ऊर्जा निर्माण होईल आणि तुमच्याबरोबर सावलीप्रमाणे राहायला लागेल. तुम्ही हे पाहिले आहेत का ? जेव्हा तुम्ही खरोखर हसता तेव्हा त्या काही क्षणासाठी तुम्ही खोल ध्यानस्थ अवस्थेत जाता किंवा तुमचे विचार थांबतात . एकत्र हसणे आणि विचार करणे अशक्य आहे. ते डायमेट्रिकली विरुद्ध आहेत. एक तर तुम्ही हसू शकता किंवा तुम्ही विचार करू शकता. खरंच हसलो तर विचार थांबतो. जर तुम्ही अजूनही विचार करत असाल तर , अजून विचार करत असाल, तर तुम्ही हसणं विसरून जाल. हसणे हे निसर्गाने दिलेलं वरदान आहे.

एक चांगले जग, अधिक सुसंस्कृत जगात, खरोखर सुसंस्कृत जगात, हास्य नैसर्गिक म्हणून स्वीकारले जाईल. जेव्हा एखादी व्यक्ती दुःखी असते तेव्हाच आपण त्याला रुग्णालयात दाखल करू. दुःख हा आजार आहे, हसणे हे आरोग्य आहे. म्हणून तुम्हाला हसण्याची परवानगी नाही म्हणून, कोणतेही छोटेसे निमित्त…. विनोद हे हसण्यासाठी निमित्त आहेत; तुम्ही वेडा न म्हणता हसू शकता. तुम्ही म्हणू शकता, “विनोदामुळे…..

जेव्हा तुम्ही खरोखर हसता तेव्हा अचानक मन नाहीसे होते. आणि संपूर्ण झेन कार्यपद्धती म्हणजे आपल्या मनात कसे उतरायचे. हास्य हा आपल्या मनात उतरण्याचा एक सुंदर दरवाजा आहे . माझ्या माहितीनुसार, नृत्य आणि हशा हे सर्वोत्तम, नैसर्गिक, सहज पोहोचता येणारे दरवाजे आहेत.

जर तुम्ही हसत असाल तर कोर्टिसोल आणि अॅड्रेनालाईन सारख्या तणावाच्या संप्रेरकांसह तुमचा रक्तदाब कमी झाला होता; गामा-इंटरफेरॉन आणि टी-पेशींसारख्या ट्यूमर- आणि रोग-मार करणाऱ्या पेशींच्या प्रतिसादात तुमच्या रक्तप्रवाहात आणि तुमच्या रक्तातील ऑक्सिजनेशनमध्ये वाढ झाली होती. आणि, जर तुम्ही खरोखरच त्यात प्रवेश केला तर, तुमचा डायाफ्राम आणि उदर, श्वसन, चेहर्याचा, पाय आणि पाठीच्या स्नायूंना थोडा व्यायाम मिळाला.

आणि ते सर्व अर्ध्या सेकंदात! त्या वेळेत, ‘मजेदार गोष्टीच्या संपर्कात आल्यानंतर, सेरेब्रल कॉर्टेक्सच्या उच्च मेंदूच्या कार्यांमधून विद्युत लहरी फिरते. डाव्या गोलार्ध विनोदाचे शब्द आणि रचनांचे विश्लेषण करते; उजव्या गोलार्धात विनोद “मिळतो”; ओसीपीटल लोबचे दृश्य संवेदी क्षेत्र प्रतिमा तयार करते; लिंबिक (भावनिक) प्रणाली तुम्हाला अधिक आनंदी करते; आणि मोटर विभाग तुम्हाला हसवतात…हसवतात..😀😀😀😀😀😀

‘मला समजले आहे की, तुम्ही कधीही, कधीही, सर्वांत मौल्यवान विद्याशाखा, जी तुमच्या मनापासून हसण्याची क्षमता आहे, सोडू नये. जरी तुम्ही एखाद्या जीवघेण्या आजाराने ग्रस्त असाल तरीही हसण्याची बरीच कारणे आहेत आणि मी जोरदार शिफारस करतो की ते तुमच्यासमोरून उडत असताना, तुम्ही त्यांच्याशी संपर्क साधा आणि तुम्हाला शक्य असलेल्या प्रत्येकाला समजून घ्या.’

म्हणून रोज हसा आणि जर तुम्हाला हास्य योग करायचा असेल तर आम्हाला कॉल करा.

धन्यवाद.

हसणारा बुद्धा…!!!

Share the Post:
Scroll to Top
×