मानसिकता.

मानसिकता म्हणजे व्यक्ती ज्या पद्धतीने त्यांच्या वैयक्तिक आणि व्यावसायिक जीवनातील आव्हाने, अडथळे आणि संधींकडे पोहोचते. ही लेन्स आहे ज्याद्वारे आपण आपल्या सभोवतालच्या जगाचा अर्थ लावतो आणि आपले यश आणि आनंद निश्चित करण्यात ती महत्त्वपूर्ण भूमिका बजावते. दोन प्राथमिक मानसिकता आहेत.

एक निश्चित मानसिकता-(A Fixed Mindset).

स्थिर मानसिकता असलेल्या व्यक्तींचा असा विश्वास आहे की त्यांची क्षमता आणि गुण पूर्वनिर्धारित आणि अपरिवर्तनीय आहेत. ते बदल करण्यास प्रतिरोधक असू शकतात, जोखीम घेणे टाळू शकतात आणि प्रतिकूल परिस्थितीत हार मानण्याची अधिक शक्यता असते. त्यांना इतरांच्या यशामुळे धोक्यात येण्याची आणि त्यांच्या क्षमतेची टीका म्हणून अभिप्राय पाहण्याची देखील शक्यता असते.

वाढीची मानसिकता-(A Growth Mindset).

वाढीची मानसिकता म्हणजे तुमची क्षमता आणि बुद्धिमत्ता प्रयत्न, शिकणे आणि चिकाटीने विकसित केली जाऊ शकते असा विश्वास आहे. वाढीची मानसिकता असलेले लोक आव्हाने स्वीकारतात, अपयशांना शिकण्याच्या संधी म्हणून पाहतात आणि कालांतराने अधिक यश मिळविण्याकडे त्यांचा कल असतो कारण त्यांचा त्यांच्या सुधारण्याच्या क्षमतेवर विश्वास असतो.

वाढीची मानसिकता विकसित केल्याने व्यक्तींसाठी वाढीव लवचिकता, प्रेरणा आणि सर्जनशीलता यासह अनेक फायदे मिळू शकतात. यामुळे वैयक्तिक आणि व्यावसायिक प्रयत्नांमध्ये अधिक यश मिळू शकते, कारण वाढीची मानसिकता असलेल्या व्यक्ती आव्हानांना स्वीकारण्याची, अडथळ्यांना तोंड देत टिकून राहण्याची आणि स्वत:ची आणि त्यांची कौशल्ये सुधारण्यासाठी सतत प्रयत्न करण्याची अधिक शक्यता असते.

वाढीची मानसिकता विकसित करण्यासाठी, नवीन अनुभव, आव्हाने आणि कल्पनांबद्दल कुतूहल आणि मोकळेपणाची भावना जोपासणे महत्त्वाचे आहे. यात अज्ञातांना आलिंगन देणे, जोखीम घेणे आणि चुकांमधून शिकण्याची इच्छा असणे यांचा समावेश असू शकतो. यामध्ये वाढ आणि विकासासाठी नवीन संधी शोधणे देखील समाविष्ट असू शकते, जसे की नवीन प्रकल्प घेणे, पुढील शिक्षण घेणे किंवा प्रशिक्षण घेणे.

तुमची मानसिकता वाढवण्यासाठी तुम्ही काय करू शकता?

  • तुमच्या चुकांमधून शिका, कारण या उत्तम शिकण्याच्या संधी असू शकतात.
  • आपल्या अपयशातून शिकणे हीच अनेकदा यशाची गुरुकिल्ली असते.
  • एक ग्लास पाणी घ्या आणि तुमचा दिवस सुरू करण्यापूर्वी चालणे/फिटनेस रूटीनमध्ये बसण्याचा प्रयत्न करा.
  • असे केल्याने तुम्ही चांगल्या दिवसासाठी टोन आणि मोड सेट करत आहात,
  • आत्मचिंतनासाठी वेळ काढा. नियमितपणे तुम्ही तुमच्या वैयक्तिक वर्तनाचे मूल्यमापन, मूल्यांकन आणि निरीक्षण करण्यासाठी वेळ देत असल्याचे सुनिश्चित करा. त्यातून तुम्ही खूप काही शिकू शकता.
  • दररोज स्वतःशी सकारात्मक बोला.
  • सकारात्मक व्हिडिओ ऐका लुई हे सारखे – you can heal your life in youtube.

या क्रियांचा सातत्याने सराव करून, तुम्ही वाढीची मानसिकता वाढवू शकता आणि तुमची शिकण्याची आणि वैयक्तिक विकासाची पूर्ण क्षमता अनलॉक करू शकता.

Share the Post:
Scroll to Top
×