Export साठी उत्पादने कशी निवडावी.

महत्त्वाचा विषय प्रॉडक्ट निवड– ही निर्यात बाजारासह जीवनाच्या सर्व क्षेत्रात यशाची गुरुकिल्ली आहे. निर्यातदार सर्व प्रकारच्या उत्पादनांमध्ये व्यवहार करू शकतो आणि त्यांना जगात सर्वत्र विकू शकतो. तथापि, जगाच्या विविध बाजारपेठांमधील विस्तृत विस्तार आणि मागणीतील फरकांमुळे त्याला तसे करणे शक्य नाही. म्हणून, आंतरराष्ट्रीय स्तरावर काम करण्यासाठी निर्यातदाराला योग्य उत्पादन(ती) आणि योग्य बाजारपेठ (ची) निवडणे आवश्यक आहे.

निर्यातदाराला निर्यात बाजारासाठी उत्पादने निवडताना खालील बाबींचा विचार करावा लागतो:

प्रॉडक्ट निवडताना आपला त्याच्यातला इंटरेस्ट व अभ्यास असणे गरजेचे आहे. एकाच Product पासून कधीही सुरुवात करणे अत्यंत महत्त्वाचे आहे. कारण जेव्हा आपण बाहेरच्या BUYER बरोबर व्यवहार किंवा कम्युनिकेशन करतो त्यावेळी Foreign Buyer आपल्याला प्रॉडक्ट बद्दल स्पेसिफिकेशन विचारतो. त्या प्रश्नांची आपल्याला नीट उत्तर देता आली पाहिजे तरच तो आपल्याकडून Products विकत घेण्याची शंभर टक्के खात्री असते. आपल्या भारतात 99 प्रकारच्या इंडस्ट्री व त्यात अनेक प्रकारच्या सब इंडस्ट्री असल्यामुळे त्याच्यातला एकाच इंडस्ट्रीमध्ये काम करणे उत्तम, त्याच्यामध्ये पण विविध प्रकारचे प्रॉडक्ट्स असतात त्याच्यातला एखादा आवडीचं प्रॉडक्ट निवडून त्याच्यापासून सुरुवात करा. प्रॉडक्ट एक्सपोर्ट केल्याची आकडेवारी आपल्याला डी जी एफ टी ( dgft.gov.in ) & https://commerce.gov.in/ या वेबसाईटवर जाऊन रिसर्च करू शकतो. त्या वेबसाईटवर गेल्यावर तुम्हाला एक्झॅक्ट आकडेवारी मिळेल की मागच्या वर्षभरामध्ये किंवा मागच्या दहा वर्षापर्यंत वर्षांमध्ये किती करोड मध्ये एक्सपोर्ट झाला आहे. त्यावरून सुद्धा तुम्ही स्वतःचं प्रॉडक्ट सिलेक्ट करू शकता.

उत्पादनाची अंतिम निवड, तथापि, स्वतःच्या क्षमतेवर आणि उत्पादनाशी संबंधित अनुभवावर अवलंबून असते.

आंतरराष्ट्रीय बाजारपेठेतील उत्पादनाच्या मागणीसोबत, देशांतर्गत बाजारपेठेतील उत्पादनाच्या पुरवठा आधाराचे विश्लेषण करणे देखील आवश्यक आहे. बहुतेक कृषी उत्पादने या निकषाचे उल्लंघन करतात कारण त्यांचा पुरवठा निसर्गावर आधारित अनेक घटकांवर अवलंबून असतो. कांदा, फळे किंवा साखर, गहू किंवा तांदूळ यासारख्या हंगामी वस्तू शाश्वत निर्यात व्यवसायासाठी चांगल्या वस्तू सिद्ध झालेल्या नाहीत. संप, वीज टंचाई, लॉकआऊट, वाहतूक समस्या इत्यादी कारणांमुळे उत्पादित उत्पादनांना देखील चांगला पुरवठा नसू शकतो.

उत्पादन क्षमता आणि उत्पादनाची उपलब्धता: आंतरराष्ट्रीय बाजारपेठेत उत्पादनाची विक्री करण्यासाठी भरपूर प्रमाणात संधी उपलब्ध आहेत. म्हणून, उत्पादक निर्यातदाराने त्याच्या उत्पादन क्षमतेचा विचार केला पाहिजे आणि व्यापारी निर्यातदाराने निर्यात करारात प्रवेश करण्यापूर्वी निर्यातीसाठी निवडलेल्या उत्पादनाची उपलब्धता विचारात घेणे आवश्यक आहे. जर एखाद्या buyer ने दहा टनाची ऑर्डर दिली आणि तुम्ही ती पूर्ण करू शकला नाहीत तर Buyer तुमची ऑर्डर कॅन्सल करण्याची शक्यता अधिक असते. उत्पादन क्षमता किंवा उपलब्धता मर्यादित असल्यास निर्यातदाराने छोट्या बाजारपेठांवर लक्ष केंद्रित केले पाहिजे. तथापि, उत्पादन सहज उपलब्ध करून देता आले, तर शाश्वत निर्यात मोहीम फायदेशीर आहे. त्याचबरोबर Buyerचा विश्वास संपादन करता आला पाहिजे.

Focused on Export market: उत्पादनाची निवड परदेशात विक्रीसाठी ओळखल्या गेलेल्या E commerce बाजारांवर देखील अवलंबून असते. सर्व उत्पादनांना सर्वत्र तितकीच चांगली बाजारपेठ नसू शकते. म्हणून, उत्पादनाची निवड ईकॉमर्स. बाजाराच्या गरजांवर अवलंबून आहे. सुरुवात करण्यासाठी किमान एक किंवा दोन बाजारांवर लक्ष केंद्रित करणे केव्हाही चांगले. निवड केल्यावर ज्या देशात तुम्ही तुमचे उत्पादन टार्गेट करत आहात , त्या देशातील ई-कॉमर्स वेबसाईट व रिटेल स्टोअर्स यांचा व्यवस्थितपणे अभ्यास करावा लागेल. तसेच भेटू B2B ( Business to Business )वेबसाईटवर तुम्हाला तुमच्या कंपनीचा रजिस्ट्रेशन करावे लागेल. उदाहरणार्थ आपल्या देशातील IndiaMart किंवा चायना मधील Alibaba.com अशा वेबसाईट तुम्हाला ज्या देशातून टारगेट करत आहात त्या देशातील भेटू B2B वेबसाईट शोधाव्या लागतील. मग तिथे तुमचा रजिस्ट्रेशन करून घ्या.

मागणी स्थिरता: परदेशात किंवा देशांतर्गत बाजारपेठेत विक्रीसाठी निवडलेले उत्पादन फॅशन ट्रेंडवर अवलंबून, उदाहरणार्थ तुलनेने X प्रॉडक्ट अधिक फायदेशीर असले तरी, Y प्रॉडक्ट अशा ट्रेंडला तोंड देऊ शकत नसलेल्या निर्यातदारांसाठी नेहमीच चांगले सिद्ध होऊ शकत नाही. म्हणून, निर्यातदाराने अशी उत्पादने निवडली पाहिजेत जी मोठी आणि स्थिर बाजारपेठ प्रदान करतात.

पुढच्या ब्लॉग मध्ये ई-कॉमर्स विषयाबद्दल जाणून घेऊ या, तुम्हाला एक्सपोर्ट इम्पोर्ट बद्दल जाणून घ्यायचं असेल तर आम्हाला संपर्क किंवा मेसेज करा.

Thank you.

Robin.

Share the Post:
Scroll to Top
×