“Yoga is a science of consciousness, a science of personality, and a science of creativity.”

Swami satyanand saraswati.

योग ही एक सर्वांगीण सराव आहे जी शरीर आणि मन यांच्यात सुसंवाद साधते. शारीरिक आणि मानसिक फायदे देते. तुम्ही तुमची लवचिकता सुधारण्यासाठी, तणाव कमी करण्यासाठी किंवा तुमचे एकंदर कल्याण वाढवण्याचा विचार करत असाल तरीही, योग तुमच्या दैनंदिन दिनचर्येत एक विलक्षण जोड असू शकतो. जर तुम्ही योगासाठी नवीन असाल आणि कोठून सुरुवात करावी याबद्दल खात्री नसल्यास, या प्राचीन पद्धतीमध्ये तुमची पहिली पावले उचलण्यात तुम्हाला मदत करण्यासाठी हे मार्गदर्शक येथे आहे. याव्यतिरिक्त, आम्ही भारतातील काही नामांकित योग संस्था सुचवू जिथे तुम्ही तुमचा योग प्रवास जाणून सांगून घेऊन तुमचा आरोग्यदायी प्रवास सुरू करू शकता.

प्रारंभ करणे

  1. तुमची प्रेरणा शोधा: योगामध्ये जाण्यापूर्वी, तुम्हाला सराव का करायचा आहे यावर विचार करण्यासाठी थोडा वेळ द्या. तुमची प्रेरणा शारीरिक तंदुरुस्ती सुधारणे, तणाव कमी करणे, आंतरिक शांती शोधणे किंवा काहीतरी नवीन करण्याचा प्रयत्न करणे असू शकते. तुमचा उद्देश जाणून घेतल्याने तुम्हाला वचनबद्ध राहण्यास मदत होईल.
  2. 2) योग्य शैली निवडा: योग अनेक प्रकारांमध्ये येतो, प्रत्येकाचे विशिष्ट लक्ष आणि तीव्रता असते. नवशिक्यांसाठी, हठ किंवा विन्यास योग हे उत्कृष्ट पर्याय आहेत कारण ते मूलभूत पोझेस आणि श्वासोच्छवासाच्या तंत्रांमध्ये एक भक्कम पाया देतात.
  3. आवश्यक उपकरणे मिळवा: योगाभ्यास सुरू करण्यासाठी तुम्हाला जास्त उपकरणांची गरज नाही. आरामदायी योगा चटई, सैल-फिटिंग कपडे आणि एक शांत जागा तुम्हाला सुरुवात करण्यासाठी आवश्यक आहे.
  4. योग्य शिक्षक शोधा: ज्या आजूबाजूला कुणी चांगला शिकवणार असेल तर त्याच्याकडे जाऊन थोडे दिवस ट्रेनिंग घ्या, गुगलमध्ये सर्च करा. जर तुम्हाला योग्य शिक्षण मिळाला तर तुमचा भाग्यच आहे कारण तो तुम्हाला खूप चांगल्या प्रकारे योग शिकू शकतो.
  5. नियमित सराव करा: योगामध्ये सातत्य ही प्रगतीची गुरुकिल्ली आहे. सरावासाठी दररोज एक विशिष्ट वेळ द्या, जरी ती फक्त 15-20 मिनिटांसाठी असली तरीही.

भारत हे अंतिम ठिकाण आहे. येथे काही प्रतिष्ठित संस्था आहेत जिथे तुम्ही अनुभवी योगींकडून शिकू शकता आणि तुमचा सराव वाढवू शकता:

  1. गंगा दर्शन विश्व योगपीठ, मुंगेर येथे स्थित बिहार स्कूल ऑफ योग ही श्री सत्यानंद सरस्वती यांची कर्मभूमी आहे, 21 व्या शतकातील योगिक पुनर्जागरणाचे केंद्र म्हणून त्यांनी निवडले आणि घोषित केले. मुंगेरमध्येच श्री स्वामी सत्यानंद यांना साक्षात्कार झाला की ते त्यांचे गुरू श्री स्वामी शिवानंद सरस्वती यांची आज्ञा पूर्ण करतील, योगाची संगत निर्माण करून, आणि योगाचा प्रकाश पसरवून मानवी चेतनेच्या उन्नतीसाठी स्वतःला झोकून देतील.
  2. कैवल्यधाम 1924 मध्ये स्वामी कुवलयानंद यांनी स्थापन केलेली, कैवल्यधाम ही जगातील सर्वात जुनी पायनियरिंग योग संस्थांपैकी एक आहे. आम्ही पतंजलीच्या अष्टांग योगाच्या तत्त्वांचे आणि तत्त्वज्ञानाचे पालन करतो आणि एका अनोख्या दृष्टीकोनातून पारंपारिक योगास त्याच्या शुद्ध स्वरूपात शिकवण्याचा अभिमान वाटतो.
  3. बंगळुरू येथील स्वामी विवेकानंदांच्या शिकवणीवर आधारित योगाचे चार प्रवाह त्यांच्या विविधतेत एकता, भारतीय संस्कृतीचे मुख्य सार, जगभरात आरोग्य, सौहार्द, शांती आणण्यासाठी योगाचा उपयोग जगभरातील जवळपास ३० देशांमध्ये पसरला आहे.
  4. मोरारजी देसाई नॅशनल इन्स्टिट्यूट ऑफ योगा (MDNIY) ही एक स्वायत्त संस्था आहे, जी भारत सरकारच्या आयुष मंत्रालयाकडून उदारपणे वित्तपुरवठा करते. त्याच्या मध्यवर्ती भूमिकेत योग शिक्षण, प्रशिक्षण, थेरपी आणि संशोधनाचे नियोजन, प्रशिक्षण, प्रचार आणि समन्वय यांचा समावेश होतो. MDNIY मिशन हे योग तत्वज्ञान आणि शास्त्रीय योगामध्ये रुजलेल्या व्यक्तींमधील सखोल आकलनाला प्रोत्साहन देण्याभोवती फिरते. ही दूरदर्शी संस्था आपले प्राथमिक उद्दिष्ट साध्य करण्यासाठी वचनबद्ध आहे: “योगाद्वारे सर्वांसाठी आरोग्य, सुसंवाद आणि आनंद.”
  5. भारतातील पुणे येथील अय्यंगार योग संस्था ही योगविश्वात महत्त्वपूर्ण योगदान देणारी एक प्रसिद्ध संस्था आहे. प्रसिद्ध योग शिक्षक बी.के.एस. अय्यंगार, या संस्थेचा समृद्ध इतिहास आहे आणि अय्यंगार योगाच्या सराव आणि शिकवणींना समर्पणासाठी जागतिक प्रतिष्ठा आहे.

त्यामुळे आत्ताच आणि तुम्ही कुठेही असाल तर तुमचा प्रवास सुरू करा. योग हा एक आरोग्यदायी प्रवास आहे आणि तुम्हाला भरपूर अंतर्दृष्टी देतो. ही संधी गमावू नका कारण जीवन एक आहे…!!!

धन्यवाद..

Zen…!!!

Share the Post:
Scroll to Top
×