How to stay happy & healthy after 40.

आपण अशा युगात जगतो जेव्हा आपण 40 वर्षांचे झाल्यावर आयुष्य कमी होत नाही. त्याऐवजी, अनेकांसाठी 40 व्या वर्षी आयुष्य सुरू होते आणि काही लोकांसाठी 40 हे नवीन 30 आहे.

20 व्या वर्षी वेगवान मार्गावर राहण्याचा आणि स्वीकार्य असेल तितक्या चुका करण्याचा कालावधी आहे, तर बहुतेक लोकांसाठी 30 हे वय तरुणपणापासून मुक्त होण्यासाठी, स्थायिक होण्यासाठी आणि शक्यतो कुटुंब सुरू करण्यात घालवले जाते. तथापि, इतर दोन दशकांतील ताणतणाव आपण आपल्या 40 वर्षांपर्यंत पोहोचल्यानंतर शेवटी आपल्याशी संपर्क साधणे सामान्य आहे.

असे असले तरी, 40 वर्षे पूर्ण झालेल्या आणि अजूनही तरुण आणि सुंदर दिसत असलेल्या अनेकांच्या आश्चर्यकारक कथा आहेत.

वृद्धत्व ही शरीरापेक्षा मनाची अवस्था आहे. जरी यावर विश्वास ठेवणे कठिण असू शकते, कदाचित कारण ते अतिरंजित केले गेले आहे, परंतु खरं तर, जीवनाचे सार वयानुसार कमी होत नाही.

तथापि, जितके पोस्टर बॉईज आणि कोट्स 40 वर्षांच्या लोकांसाठी मानसिक आणि शारीरिक सकारात्मकता वाढवत आहेत, या वयानंतर शरीरात होणारे सूक्ष्म बदल लक्षात घेणे महत्वाचे आहे. तुम्ही भूतकाळात चांगल्या स्थितीत आहात की नाही हे महत्त्वाचे नाही, जसे तुम्ही मोठे होत आहात; शरीराला चांगल्या आकारात ठेवण्यासाठी जाणीवपूर्वक त्याची काळजी घेणे आवश्यक आहे.

जीवनातील गडबड, विशेषतः जगाच्या या भागात, एखाद्याच्या सामान्य आरोग्यावर परिणाम करू शकतात. पण काळाविरुद्धची लढाई जिंकण्यासाठी जाणीवपूर्वक प्रयत्न करायला कधीही उशीर होत नाही. आरोग्य तज्ञांच्या मते खाली 10 मार्ग आहेत ज्यांनी तरुणपणा कसा टिकवून ठेवता येईल आणि आपण एक दशक लहान आहात अशा प्रत्येकाला मूर्ख कसे बनवता येईल.

हायड्रेटेड रहा.

दुर्दैवाने, निर्जलीकरणापासून संरक्षण करण्यासाठी शरीराच्या यंत्रणा वयानुसार यापैकी काही क्षमता गमावू लागतात. वृद्ध प्रौढांनी तहान लागण्याचे संकेत कमी केल्यामुळे, निर्जलीकरणाची सौम्य प्रकरणे देखील त्यांच्या कार्यक्षमतेत अडथळा आणू शकतात आणि थकवा जाणवू शकतात. कमी रक्तदाब, उष्माघात, लघवी आणि मूत्रपिंडाच्या समस्या, चक्कर येणे आणि पडण्याचा धोका वाढणे हे निर्जलीकरणाचे इतर काही दुष्परिणाम आहेत, विशेषत: वृद्ध लोकांमध्ये.

भारतीय त्वचा विशेषज्ञ अभिषिक्त हती यांच्या मते, पुरेसे द्रवपदार्थ सेवन केल्याने केवळ हायड्रेशन सुधारण्यास मदत होत नाही तर त्वचेची लवचिकता वाढण्यास देखील मदत होते कारण ती अधिक काळ ओलावा राहते. यामुळे त्वचेचे निळसर होण्यास विलंब होतो आणि बारीक रेषा आणि सुरकुत्या अकाली दिसण्यापासून प्रतिबंध होतो.

तुमचा वॉर्डरोब सुधारा.

चांगले आणि तंदुरुस्त दिसणे ही केवळ भावना नाही; तुम्ही कसे दिसता हे देखील त्यात समाविष्ट आहे. तुमचे कपडे सुधारणे आणि तुमच्या वॉर्डरोबमधील फॅशनेबल किंवा जीर्ण झालेले कपडे काढून टाकण्यापेक्षा काहीही तुम्हाला तरुण दिसायला लावत नाही. आपल्या आवडीनुसार अधिक आधुनिक कपडे वापरण्यास घाबरू नका. अधिक कपडे घाला जे तुम्हाला स्वतःबद्दल आणि तुमच्या शरीराबद्दल चांगले आणि आत्मविश्वास वाटतील आणि तुम्हाला ते कळण्यापूर्वी; तुम्हाला वाटते तितकेच तुम्ही तरुण दिसायला लागाल.

जास्त हसा.

हे जितके नित्याचे दिसते- हशा- त्याचे मानवी शरीरावर होणारे परिणाम, कल्पनेपेक्षा जास्त गहन आहेत. हे सामान्य ज्ञान आहे की हसणे आपल्याला तरुण ठेवते. हशा हा एक उत्तम तणाव निवारक आहे आणि तुमच्या मनातील सर्व ताणतणावांपासून मुक्त होण्याचा आणि अकाली वृद्धत्व टाळण्याचा एक महत्त्वाचा मार्ग आहे. हशा हा हृदयासाठी व्यायामाचा एक प्रकार आहे, ज्यामुळे रक्ताभिसरण वाढते, ज्यामुळे चेहऱ्याचे स्नायू उत्तेजित होतात आणि तुम्हाला चांगले आणि तरुण दिसतात.

वेस्टर्न कोलोरॅडोच्या इंटिग्रेटिव्ह मेडिसिन सेंटरच्या मते, हशामुळे संरक्षणात्मक नैसर्गिक किलर पेशी वाढवून रोगप्रतिकारक शक्तीला फायदा होतो जे संक्रमणाशी लढण्यास मदत करतात आणि तणाव संप्रेरक कॉर्टिसॉल कमी करतात आणि फायदेशीर वाढ संप्रेरक वाढवतात – वृद्धत्व विरोधी संप्रेरक – जो तुम्हाला तरुण ठेवण्यास मदत करतो.

तुमचा आहार सुधारा.

सर्व वयोगटात निरोगी आहार राखणे आवश्यक असले तरी, वयानुसार तुमच्या शरीरात कोणत्या प्रकारचे अन्न जाते याची जाणीव असणे दुप्पट महत्वाचे आहे. तो तरुणपणा टिकवून ठेवायचा असेल आणि आणखी चमकायचा असेल, तर आहारात बदल करणे अत्यावश्यक आहे. पातळ प्रथिने, निरोगी चरबी, धान्ये, फळे आणि भाज्यांनी युक्त आहार केस, नखे आणि त्वचेला तरुण आणि तेजस्वी दिसण्यास मदत करतात. स्वयंपाकासाठी घन चरबीचा वापर टाळा आणि त्याऐवजी तेल वापरा. प्रक्रिया केलेले अन्न, शुद्ध साखर आणि अस्वास्थ्यकर चरबीपासून दूर रहा. रक्तदाब कमी ठेवण्यासाठी मीठाचे सेवन कमीत कमी ठेवावे.

आहारतज्ञ आणि कार्यात्मक वैद्यकीय पोषणतज्ञ, नताली ओल्सेन, नोंदवतात की, “तुमच्या वयानुसार निस्तेज रंग आणि बारीक रेषांचा सामना करण्यासाठी फळे आणि भाज्या खाणे हा सर्वात सुरक्षित आणि आरोग्यदायी मार्ग आहे.

व्यायाम करा.

व्यायामाचे महत्त्व जास्त सांगता येणार नाही. नियमित व्यायाम, विशेषत: वृद्धांसाठी, हृदयविकार आणि कर्करोगाचा धोका लक्षणीयरीत्या कमी करतो, तसेच आपली हालचाल जास्त काळ टिकवून ठेवण्यास मदत करतो. नियमित व्यायाम करणे हे केवळ तुमच्या आरोग्यासाठी आणि आरोग्यासाठीच महत्त्वाचे नाही तर ते तुम्हाला अधिक तरुण दिसण्यासही मदत करते. व्यायामामुळे तुमचे शरीर तारुण्य टिकवून ठेवता येते आणि तुम्हाला अधिक टोन दिसण्यास मदत होते.

महिलांचे आरोग्य, सौंदर्यशास्त्र आणि सौंदर्यप्रसाधने आणि स्किनकेअर, सिंथिया कॉब या नर्स प्रॅक्टिशनरनुसार, मध्यम तीव्रतेचा व्यायाम दर आठवड्याला 2.5 ते 5 तास, वृद्ध प्रौढांसाठी जोमदार-तीव्रतेचा एरोबिक व्यायाम दर आठवड्याला 1.25 ते 2.5 तास शिफारसीय आहे.

जास्त झोपा.

झोपेची कमतरता हे एक कर्ज आहे जे आपल्या आरोग्य आणि देखावाद्वारे फेडले जाते. जसजसे तुम्ही वयास सुरुवात कराल, तसतसे हे कर्ज घेतले जाऊ नये.

एका अभ्यासात असे दिसून आले आहे की त्यांच्या मध्यम वयोगटातील लोक ज्यांना पुरेशी झोप मिळत नाही त्यांच्यात नियमितपणे रात्रीची विश्रांती घेतलेल्या लोकांपेक्षा वृद्धत्वाची लक्षणे अधिक दिसून येतात. झोप न लागल्यामुळे उन्हात बाहेर पडल्यानंतर त्वचेची बरी होण्याची क्षमता देखील कमी होते. त्यामुळे, तुम्हाला किमान आठ तासांची झोप मिळेल याची खात्री करा कारण ती तुमच्या शरीरासाठी आणि दिसण्यासाठी खूप काही करते.

रेड वाईन प्या.

वैद्यकीय क्षेत्रातील अभ्यासानुसार, वृद्धत्वाच्या लक्षणांशी लढा देण्यासाठी रेड वाईन पिण्याची शिफारस केली जाते. दररोज 1-2 चष्मा सेवन केल्याने एखाद्या व्यक्तीला त्वचेला मुक्त रॅडिकल्समुळे झालेल्या नुकसानाशी लढण्यास मदत होते. रेड वाईनमध्ये अँटीऑक्सिडंटची उच्च सामग्री, विशेषत: रेझवेराट्रोल त्वचेच्या आरोग्यासाठी अत्यंत कार्यक्षम आहे.

रेड वाईनचे आरोग्यासाठी अनेक फायदे आहेत म्हणूनही ओळखले जाते. रेड वाईनचे नियमित सेवन केल्याने अल्झायमर रोगासारख्या न्यूरोडीजनरेटिव्ह परिस्थितीचा धोका कमी होतो; कर्करोग आणि मधुमेहासारख्या इतर जुनाट विकारांचा धोका कमी करा.

हार्वर्ड मेडिकल स्कूलमधील अनुवंशशास्त्राच्या प्राध्यापकाने सांगितले की रेड वाईन पिण्याचा त्वचेच्या एकूण पैलूवर सकारात्मक परिणाम होऊ शकतो, सुरकुत्या आणि वृद्धत्वाची इतर चिन्हे कमी दिसतात.

मल्टीविटामिन घ्या.

वृद्धत्व म्हणजे जगण्यासाठी आणि प्रजननक्षमतेसाठी आवश्यक असलेल्या शारीरिक क्षमतांची फक्त वेळ-संबंधित घट. यामध्ये योगदान देणारे एक प्रमुख घटक म्हणजे फ्री रॅडिकल्स म्हणून ओळखल्या जाणार्‍या विशिष्ट रेणूंमुळे होणारे सेल्युलर नुकसान.

तथापि, शास्त्रज्ञांनी मोठ्या प्रमाणात पदार्थ ओळखले आहेत जे वृद्धत्वविरोधी फायदे देतात. दुर्दैवाने, हे सर्व पदार्थ आपल्या दैनंदिन आहारात सहजपणे समाविष्ट केले जाऊ शकत नाहीत परंतु ते औषधी पूरक स्वरूपात घेतले जाऊ शकतात.

यापैकी अनेक मल्टीविटामिन सप्लिमेंट्समध्ये कोलेजन, निकोटीनामाइड, क्रोसिन, सेलेनियम, कर्क्युमिन इत्यादी पदार्थ असतात, जे तारुण्य टिकवून ठेवण्यास तसेच काही विकृत रोगांपासून दूर ठेवण्यास मदत करतात.

top most selling electronics

निष्कर्ष:
40 वर्षांचे होणे तुमच्या जीवनातील एक उत्साही आणि परिपूर्ण अध्यायाची सुरूवात करू शकते. शारिरीक आरोग्याला प्राधान्य देऊन, तुमच्या मानसिक आरोग्याचे पालनपोषण करून, निरोगी सवयी आत्मसात करून, तुमच्या आवडींचा पाठपुरावा करून आणि समविचारी व्यक्तींचा समुदाय तयार करून, तुम्ही या मैलाचा दगड युगाच्या पलीकडे जीवनाच्या समृद्धीचा आनंद घेऊ शकता. लक्षात ठेवा, वय ही फक्त एक संख्या आहे आणि योग्य मानसिकता आणि जीवनशैली निवडीसह, तुम्ही प्रत्येक क्षणाचा पुरेपूर फायदा घेऊ शकता. तर, पुढे जा आणि उत्साहाने आणि आत्मविश्वासाने तुमचे 40 चे दशक स्वीकारा!

Share the Post:
Scroll to Top
×