“Mastering Yoga Philosophy: A Deep Dive into the Eight Limbs.

Bihar school of yoga

योगाचे आठ अंग म्हणजे आपल्यापैकी बहुतेकांना योग तत्त्वज्ञानाचा परिचय कसा होतो. जेव्हा तुम्ही योगाभ्यास सुरू करता, तेव्हा तुमच्या लक्षात येईल की त्याचा केवळ तुमच्या शारीरिक शरीरावरच नव्हे तर तुमच्या जीवनातील इतर क्षेत्रांवरही सकारात्मक परिणाम होतो, जसे की तुमचा विचार आणि वर्तन. तुमच्या लक्षात येईल की तुम्ही शांत, निरोगी आणि अधिक दयाळू झाला आहात. कारण योगाचे सार आसन सरावापेक्षा खूप खोलवर चालते.

योगाचे आठ अंग कोणते?

इसवी सन 400 च्या सुमारास, पतंजली नावाच्या भारतीय ऋषींनी वेद आणि उपनिषदांमधून योगाचे प्राचीन ज्ञान 196 सूत्रांमध्ये किंवा सूत्रांमध्ये संकलित केले.

त्यांच्या केंद्रस्थानी योगाचे आठ अंग आहेत. ते, मुळात, एक परिपूर्ण आणि अर्थपूर्ण जीवन जगण्यासाठी आणि स्वतःशी शांत कसे राहावे हे शिकण्यासाठी मार्गदर्शक तत्त्वे आहेत.

योगाची आठ अंगे स्पष्ट केली.

 1. यम (नैतिक शिस्त)

आपण काय करतो किंवा करत नाही याचा परिणाम आपल्या आजूबाजूच्या लोकांवर होतो. योगाचे उद्दिष्ट एकसंघ प्रस्थापित करण्याचे असल्याने, योगाच्या आठ अंगांपैकी पहिला अंग यम, आपल्या सभोवतालचे वातावरण स्वच्छ करण्यासाठी आणि एक सुसंवादी आणि शांततामय समाजाची स्थापना करण्यासाठी जगाशी संवाद साधण्यासाठी मार्गदर्शक तत्त्वे म्हणून काम करतो.

यमाची पाच तत्त्वे आहेत.

 • अहिंसा
 • सत्य
 • अस्तेय
 • ब्रह्मचर्य
 • अपरिग्रह

2. नियम (वैयक्तिक पाळणे)

बर्‍याचदा नाही तर, आपण स्वतःपेक्षा आपल्या सभोवतालच्या लोकांसाठी खूप छान आहोत. अशाप्रकारे, योगाच्या आठ अंगांपैकी दुसरा नियम हा तुम्ही स्वतःशी निरोगी आणि प्रेमळ नाते कसे निर्माण करू शकता यासाठी मार्गदर्शक तत्त्वांचा संच आहे.

Bihar school of yoga
 • शोच ( स्वच्छता )
 • संतोष ( contentment )
 • तपस ( (self-discipline)
 • स्वाध्याय ( self study )
 • ईश्वरा प्रणिधान (accepting true self)

३. आसन (आसनाचा सराव)

आसन हा शारीरिक आसनाचा सराव आहे आणि आजकाल योगाचा सर्वात व्यापकपणे ओळखला जाणारा पैलू आहे. त्याचे अनेक शारीरिक फायदे आहेत, जसे की वाढलेली ताकद, लवचिकता, सहनशक्ती आणि संतुलन. तथापि, हे फक्त इतकेच नाही.

संस्कृतमधून अनुवादित “आसन” या शब्दाचा अर्थ “आरामदायी आणि स्थिर मुद्रा” आहे, जो ध्यानासाठी सर्वोपरि आहे. ३० मिनिटांपेक्षा जास्त डोळे बंद करून लोटस पोझमध्ये बसण्याची कल्पना करा.

तुम्ही नियमितपणे ध्यान किंवा योगाचा सराव करत नसल्यास, तुमचे सांधे, स्नायू आणि मन वेदनांनी किंचाळत असताना तुमचे पाय झोपून जाण्याची शक्यता आहे.

तुम्ही ध्यानातून काय अपेक्षा करता याच्या अगदी उलट, बरोबर?

म्हणून, योगिक तत्त्वज्ञानामुळे, आसन सरावाचा मुख्य उद्देश शरीराला दीर्घ कालावधीसाठी ध्यानाच्या स्थितीत स्थिर बसण्यास सक्षम बनविणे आहे.

४. प्राणायाम (श्वास नियंत्रण)

प्राण हा श्वास तसेच जीवनशक्ती किंवा जीवनशक्ती आहे. असे मानले जाते की जोपर्यंत प्राण सोडला जातो तोपर्यंत आपण जगतो.

जर आपल्याला जास्त काळ जगायचे असेल तर आपल्याला प्राणाचा विस्तार करणे आवश्यक आहे, ज्याचा प्राणायाम म्हणजे – श्वास आणि जीवन शक्तीचा विस्तार. तुमच्या श्वासोच्छवासाचा कालावधी वाढवणे, तुमच्या शरीराच्या सर्व कोनाड्यांवर चांगला प्राण मिळवणे, तसेच तुमचे आयुष्य वाढवणे हे त्याचे उद्दिष्ट आहे.

जर तुमच्यासाठी हे थोडेसे जास्त वाटत असेल, तर याकडे पाहण्याचा प्रयत्न करा. श्वास घेणे ही अशी गोष्ट आहे जी आपण आपल्या आयुष्यातील प्रत्येक दिवशी करतो, परंतु ते जितके मूलभूत आणि स्वयं-स्पष्टीकरणात्मक दिसते तितके आपण ते गृहीत धरतो आणि आपण श्वास कसा घेतो याकडे क्वचितच लक्ष देतो.

जर तुम्ही तणावग्रस्त, घाबरलेले, चिंताग्रस्त किंवा रागावलेले असाल आणि तुमचा श्वास उथळ आणि लहान असेल तर ते तुमच्यासाठी चांगले नाही, कारण तुम्हाला पुरेसा ऑक्सिजन मिळत नाही. जेव्हा तुम्ही आरामशीर असता तेव्हा तुमचे श्वास लांब असतात आणि तुम्हाला भरपूर ऑक्सिजन मिळतो.

मी पैज लावतो की तुम्ही नकारात्मक भावनांनी भारावून जाण्याऐवजी शांत राहण्यास तयार आहात. तर, प्राणायाम सराव, ज्यामध्ये अनेक श्वासोच्छवासाचे व्यायाम असतात, त्यामुळे भावनांचे व्यवस्थापन करणे आणि शांत राहणे सोपे होते.

5. प्रत्याहार (Sense Withdrawal)

प्रत्याहार हा तुमच्या योगाभ्यासाचा अंतर्भाव करण्याचा एक मार्ग आहे. असे मानले जाते की विविध बाह्य उत्तेजनांना प्रतिसाद देण्यात जास्त शारीरिक आणि मानसिक ऊर्जा वाया गेल्याने भावनिक असंतुलन होते. म्हणून, लोकांना एकतर सतत काही भावना दडपल्या पाहिजेत किंवा इतरांना बळकट करणे आवश्यक आहे. परिणामी, ते सहजपणे विचलित होतात आणि लालसेला बळी पडतात.

जेव्हा तुम्ही प्रत्याहाराचा सराव करता तेव्हा याचा अर्थ असा नाही की तुम्ही कोणत्याही उत्तेजनांना प्रतिसाद देत नाही. याचा अर्थ असा की तुम्ही त्यांना आवेगाने प्रतिसाद देत नाही तर त्याऐवजी जाणीवपूर्वक त्यांना प्रतिसाद द्यावा की नाही आणि कोणत्या मार्गाने निवडावा.

योग वर्गांमध्ये, तुम्ही तुमचा श्वास ऐकून किंवा विशिष्ट बिंदूकडे टक लावून ही क्षमता विकसित करता. योग वर्गादरम्यान तुम्हाला तुमच्या अंगठ्याच्या, नाकाच्या किंवा नाभीच्या दिशेकडे पाहण्याची सूचना का दिली जाते ते आता तुम्ही पहा.

6. धारणा (एकाग्रता)

धारणा म्हणजे उपस्थित राहण्याची आणि हेतूपूर्वक एखाद्याचे लक्ष एका कार्यावर किंवा वस्तूवर केंद्रित करण्याची क्षमता.

अशी एकाग्रता आंतरिक संघर्ष दूर करण्यासाठी आणि आपले विचार आणि कृती समक्रमित करण्यासाठी मानली जाते. यामुळे मानसिक गोंधळ दूर होतो, ज्याला योगामध्ये मनाचे चढउतार किंवा माकड मन असे संबोधले जाते. आणि हे कदाचित तुम्हाला गोष्टी पूर्ण करण्यात मदत करेल.

७. ध्यान (ध्यान)

ध्यान हा धारणेचा अखंड प्रवाह आहे. एखाद्या वस्तूवर, परिस्थितीवर, व्यक्तीवर किंवा त्याबद्दलचे सत्य ओळखण्याच्या उद्देशाने हे एक स्थिर लक्ष आहे.

हा स्वत:चा शोध घेण्याचा एक मार्ग आहे कारण तुम्ही वास्तवातून भ्रम पहायला शिकता आणि तुम्ही परिधान केलेल्या सर्व स्तरांवर आणि मुखवट्यांखाली तुम्ही खरोखर कोण आहात हे शोधता.

ध्यान एक अद्भुत तणाव निवारक म्हणून देखील कार्य करते कारण ते जग आणि स्वतःमध्ये जागा निर्माण करण्यास मदत करते. तुम्ही परिस्थितींना वेगळ्या दृष्टीकोनातून पाहण्यास शिकाल आणि जाणीवपूर्वक त्यांना सर्वोत्तम प्रतिक्रिया निवडा.

Bihar school of yoga

8. समाधी (ज्ञान, आनंद)

आठवा आणि शेवटचा अंग, समाधी, हे योगाचे अंतिम ध्येय आहे. ही शुद्ध आनंदाची अवस्था आहे, जिथे अभ्यासक अहंकाराच्या पलीकडे जातो आणि विश्वाशी एकत्व अनुभवतो. समाधी ही आत्मज्ञान आणि आध्यात्मिक अनुभूतीची अवस्था आहे.

समाधी एक अंगठी किंवा पूर्णपणे अप्राप्य पराक्रमाच्या शोधाइतकीच कठीण वाटू शकते. तथापि, हे लक्षात ठेवा की योग हा बूट कॅम्प प्रकारचा क्रियाकलाप नाही ज्यामध्ये समाधी मिळविण्यासाठी निश्चित मुदत आहे.

हा एक आयुष्यभराचा प्रवास आहे जो प्रत्येकजण आपापल्या गतीने करू शकतो.

जर समाधी किंवा शाश्वत आनंद या क्षणी तुमच्यासाठी थोडासा अतुलनीय वाटत असेल आणि तुम्हाला फक्त चांगले आकार मिळण्यासाठी किंवा बरे वाटण्यासाठी योग करायचा असेल, तर त्यात लाज वाटण्याचे कारण नाही.

फक्त चटईवर जा, नियमितपणे सराव करा आणि काय होते ते पहा.

Share the Post:
Scroll to Top
×