“Heal Your Back Pain with Yoga: 5 Essential Asanas for a Pain-Free Life”

परिचय: पाठदुखी हा एक सामान्य आजार आहे जो सर्व वयोगटातील आणि पार्श्वभूमीच्या लोकांना प्रभावित करतो. डेस्कवर बराच वेळ राहिल्यामुळे, खराब स्थितीमुळे किंवा अगदी तणावामुळे, पाठदुखी ही एक दुर्बल स्थिती असू शकते जी आपल्या दैनंदिन जीवनात अडथळा आणते. विविध उपचार उपलब्ध असताना, पाठदुखी कमी करण्यासाठी योग हा एक प्रभावी आणि समग्र दृष्टीकोन असल्याचे सिद्ध झाले आहे. मी तुम्हाला पाच आवश्यक आसनांचे मार्गदर्शन करण्यासाठी येथे आहे जे तुम्हाला पाठदुखी बरे करण्यात आणि टाळण्यात मदत करू शकतात.

 1. Cat-Cow Pose (Marjaryasana)

कमानदार ते गोलाकार मणक्यापर्यंतची ही संथ हालचाल हा तुमच्या पाठीसाठी तुम्ही करू शकणार्‍या सर्वोत्तम व्यायामांपैकी एक आहे, मग तुम्ही वॉर्म अप करणारे खेळाडू असाल किंवा पाठीच्या दुखापतीतून बरे होणारे खेळाडू असाल. या व्यायामाचा वापर तुमच्या पाठीचा कणा एकत्र करण्यासाठी, तुमच्या पाठीत किंका किंवा कडकपणा सोडवण्यासाठी आणि व्यायामाची तयारी करण्यासाठी करा.

पाठीचा कणा, पाठ, छाती.

फायदे:

 • पाठीचा कणा आणि वेदना कमी करते.
 • मणक्याच्या दुखापतीस प्रतिबंध करते.
 • पाठीचा कणा गतिशीलता सुधारते.
 • खांदे आणि पाठ ताणते.

2. अधोमुख स्वानासन.

डाउनवर्ड फेस डॉग पोझ (अधो मुख स्वानासन), योगामध्ये डाउनडॉग किंवा डाउनवर्ड डॉग म्हणूनही ओळखले जाते, ही एक नवशिक्या-स्तरीय योगाची चाल आहे जी पाय आणि हातांना टोन करते, खांदे वळवते, वासरे ताणते आणि हॅमस्ट्रिंग लांब करते. सर्वात व्यापकपणे ओळखल्या जाणार्‍या पोझपैकी एक, खालच्या दिशेने जाणारा कुत्रा रक्ताभिसरण सुधारतो आणि मुख्य स्नायूंना बळकट करतो, तसेच संपूर्ण शरीराला प्रभावी ताण देतो.

फायदे: डाउन डॉग पोज तुमचे मनगट, हात आणि खांदे मजबूत करतात; ते तुमचे मनगट, हॅमस्ट्रिंग आणि पाठ Strech करते. पवित्रा तुमच्या मणक्याला लांब करत असल्याने, ते दीर्घकाळ बसण्याच्या परिणामांचा प्रतिकार करते.

3. बालसन.

(बालासन) ही योगाची सर्वात महत्त्वाची विश्रांतीची मुद्रा आहे आणि तुमच्या शरीराच्या विविध भागांना हळूवारपणे ताणण्याचा हा एक चांगला मार्ग आहे. १ तुम्ही जे करत आहात ते थांबवण्याची, तुमच्या स्थितीचे पुनर्मूल्यांकन करण्याची, तुमच्या श्वासाशी पुन्हा जोडण्याची आणि पुढे जाण्यासाठी स्वतःला तयार करण्याची ही एक संधी आहे. . वर्गात, शिक्षक वेगवान विन्यास क्रमानंतर, डाउनवर्ड फेसिंग डॉग किंवा प्लँक सारख्या पोझमध्ये लांब होल्ड किंवा आव्हानात्मक उलथापालथ करण्याचा प्रयत्न केल्यानंतर मुलाच्या पोझमध्ये विश्रांती घेण्याची संधी देऊ शकतात. हे कोब्रा आणि इतर बॅक एक्स्टेंशनसाठी काउंटर पोझ आहे.

फायदे: लहान मुलांची पोज खांदे, पाठ, नितंब, मांड्या, मान आणि घोट्यासाठी हलक्या स्ट्रेच आहे. 2 ते पाठदुखीपासून मुक्त होण्यास मदत करू शकते.3 मुलाची पोझ खोल श्वासोच्छ्वास, सजगता आणि विश्रांतीला प्रोत्साहन देऊ शकते. 4 श्वासोच्छवासाच्या सरावामुळे रक्तदाब कमी होतो आणि फुफ्फुसाचे कार्य आणि श्वासोच्छवासाची तंदुरुस्ती सुधारते असे पुराव्यांवरून दिसून आले आहे.

4. कोब्रा पोज (भुजंगासन):

हे आसन कोब्रा सापासारखे शक्तिशाली मानले जात असल्याने, पोझमध्ये जाताना आणि पोझमधून बाहेर येताना खूप काळजी घेतली पाहिजे. पोझमध्ये जाताना पाठीचा कोणताही धक्का पाठीला अस्वस्थता आणू शकतो आणि दुखापत देखील होऊ शकते. सोडताना, शरीर हळू हळू खाली सोडले पाहिजे आणि धक्का बसला नाही.

फायदे:

 • पाठीचा कणा मजबूत करते.
 • छाती आणि फुफ्फुस, खांदे आणि पोट ताणले जाते.
 • नितंब घट्ट करतो.
 • ओटीपोटाच्या अवयवांना उत्तेजित करते.
 • तणाव आणि थकवा दूर करण्यास मदत करते.

5.ब्रिज पोज (सेतू बंधनासन):

हे आसन शरीराला अधिक तीव्र पाठीमागे झुकणाऱ्या योगासनांसाठी तयार करते. शरीराला लवचिकता आणि सामर्थ्य प्रदान करण्याबरोबरच, हे आसन शरीराची मुद्रा सुधारते आणि शरीराच्या स्नायूंना आराम देते. त्यामुळे शरीरातील ऊर्जा वाढण्यास मदत होते.

आसनाची तयारी.

प्रथम, आपल्या पाठीवर जमिनीवर झोपा. तुमची पाठ जमिनीवर सपाट असावी. आता, गुडघे वाकवा आणि आपले पाय आपल्या नितंबांकडे शक्य तितक्या जवळ आणा.

फायदे:

 1. ग्लूट्स आणि क्वाड्स मजबूत करते
 2. हिप फ्लेक्सर्स स्ट्रेच करते.
 3. Advanced आसनांसाठी तयारी करते.
 4. जर तुम्हाला पाठीच्या खालच्या भागात दुखणे किंवा जडपणाचा त्रास होत असेल तर तुम्ही एकटे नाही आहात. शक्यता आहे की, तुम्ही अस्वस्थ स्थितीत बराच वेळ घालवाल. हे विशेषतः डेस्क जॉब काम करणार्या लोकांमध्ये सामान्य आहे. ब्रिज पोजचा सराव करून, तुम्ही तुमच्या पाठीच्या खालचा ताण लक्षणीयरीत्या कमी करू शकता आणि तुमच्या पाठीच्या खालच्या भागातून वेदना दूर करू शकता.

निष्कर्ष: तुमच्या दैनंदिन जीवनात या पाच आवश्यक योगासनांचा समावेश करणे हे पाठदुखी बरे होण्याच्या आणि रोखण्याच्या दिशेने एक परिवर्तनकारी पाऊल असू शकते. जागरुकतेने सराव करण्याचे लक्षात ठेवा आणि आपल्या श्वासावर लक्ष केंद्रित करा, ज्यामुळे तुमचे शरीर आराम करू शकेल आणि तणावमुक्त होईल. एक योग मास्टर म्हणून, मी तुम्हाला तुमच्या शरीराचे ऐकण्यासाठी प्रोत्साहित करतो आणि तुम्हाला काही अंतर्निहित वैद्यकीय परिस्थिती असल्यास एखाद्या व्यावसायिकाचा सल्ला घ्या. समर्पण आणि संयमाने, तुम्ही योगाच्या सामर्थ्याने वेदनामुक्त, लवचिक आणि निरोगी परत मिळवू शकता. नमस्ते!

Share the Post:
Scroll to Top
×