World Mental Health Day 10th OCT 2023 Theme.

महाराष्ट्र उड्डाण मिशन जी काही माहिती देत ​​आहे, ते तुमचे आणि तुमचे कौटुंबिक जीवन सुधारण्यासाठी आमचे सर्वोत्तम ज्ञान आहे म्हणून कृपया वाचा आणि तुमच्या जीवनात लागू करा आणि आनंदी जीवन जगा.

mental health

परिचय

जागतिक मानसिक आरोग्य दिन दरवर्षी 10 ऑक्टोबर रोजी मानसिक आरोग्याविषयी जागरुकतेची वाढती गरज पूर्ण करण्यासाठी आणि मानसिक आरोग्याबाबत धोरणात्मक सुधारणांना पाठिंबा देण्यासाठी आणि सुरू करण्यासाठी साजरा केला जातो. या वर्षाची थीम ‘मानसिक आरोग्य हा मानवी हक्क आहे’, ज्याची घोषणा जागतिक फेडरेशन फॉर मेंटल हेल्थ (WFMH) चे अध्यक्ष डॉ नासेर लोझा यांनी 29 मार्च 2023 रोजी केली होती.

जागतिक मानसिक आरोग्य दिनाच्या भावनेने, या वर्षीच्या थीमचे महत्त्व, त्याची प्रासंगिकता आणि जगभरात दरवर्षी मानसिक आरोग्य दिन साजरा करण्याचे महत्त्व जाणून घेऊया.

बर्याच काळापासून, मानसिक आरोग्य गुप्तता आणि लज्जास्पद आहे. सामाजिक कलंकामुळे लोक त्यांच्या मानसिक आरोग्याच्या चिंतेबद्दल बोलण्यास कचरत आहेत. जागतिक मानसिक आरोग्य दिन ही एक महत्त्वपूर्ण आठवण आहे.आता आपण बदलले पाहिजे आणि आपल्या मानसिक आरोग्याबद्दल बोलले पाहिजे.

DEstigmatization
जागतिक मानसिक आरोग्य दिनाच्या प्राथमिक उद्दिष्टांपैकी एक म्हणजे मानसिक आरोग्य समस्यांशी संबंधित कलंक कमी करणे. कलंक अनेकदा व्यक्तींना त्यांना आवश्यक असलेली मदत घेण्यापासून प्रतिबंधित करते, ज्यामुळे त्यांची परिस्थिती वाढू शकते. मानसिक आरोग्य हे शारीरिक आरोग्याइतकेच महत्त्वाचे आहे हे मान्य करून, आपण अधिक सर्वसमावेशक आणि समजून घेणारा समाज निर्माण करू शकतो.

जागरुकता पसरविणे
जागृतीची शक्ती कमी लेखता येणार नाही. जितके लोक मानसिक आरोग्य आणि त्याच्याशी संबंधित आव्हाने समजून घेतात, तितकेच आपले समुदाय अधिक दयाळू आणि सहाय्यक बनतात. जागरुकता मोहिमा, चर्चा आणि शिक्षण हे धारणा बदलण्यात महत्त्वाची भूमिका बजावतात.

प्रो. श्याम मानव यांचे अप्रतिम अभ्यासक्रम आहेत – त्यांच्या स्मृती-अभ्यास तंत्र, कौटुंबिक संबंध आणि बालविकास यावरील कार्यशाळा अतिशय लोकप्रिय आणि प्रभावी आहेत. जीवनाच्या सर्व पैलूंबद्दल संपूर्ण वैज्ञानिक दृष्टिकोन ठेवून, ते आजच्या अशांत जीवनात आवश्यक असलेले सर्वात उपयुक्त मार्गदर्शन प्रदान करतात. आता तुम्हाला विविध सोशल प्लॅटफॉर्म आणि त्याचे YouTube चॅनेल – https://www.youtube.com/c/shyammanav इंटरनेटद्वारे त्याच्या ज्ञानाचा कायमचा प्रवेश आहे.

मानसिक आरोग्याचा प्रभाव

मानसिक आरोग्य हा एक महत्त्वाचा मुद्दा नाही; त्याचा आपल्या सर्वांवर एक ना एक प्रकारे परिणाम होतो. आपण स्वतः असो, कुटुंबातील सदस्य असो, मित्र असो किंवा सहकारी असो, आपण सर्वजण काही ना काही क्षमतेने मानसिक आरोग्याशी जोडलेले असतो.

वैयक्तिक कल्याण
परिपूर्ण जीवन जगण्यासाठी चांगले मानसिक आरोग्य महत्त्वाचे आहे. आपल्या भावना, विचार आणि वर्तनावर त्याचा परिणाम होतो. सकारात्मक मानसिक स्थिती राखणे आपल्याला जीवनातील आव्हाने नेव्हिगेट करण्यात आणि आपले ध्येय साध्य करण्यात मदत करते.

नातेसंबंध
निरोगी नातेसंबंध टिकवून ठेवण्याच्या आपल्या क्षमतेचा केंद्रबिंदू मानसिक आरोग्य आहे. मानसिक आरोग्याच्या समस्यांशी झुंजत असलेल्या व्यक्तीला इतरांशी संपर्क साधणे आव्हानात्मक वाटू शकते, ज्यामुळे वैयक्तिक आणि व्यावसायिक संबंध ताणले जाऊ शकतात.

उत्पादकता
कामाच्या ठिकाणी, मानसिक आरोग्य उत्पादकतेमध्ये महत्त्वपूर्ण भूमिका बजावते. कंपन्या कर्मचार्‍यांच्या कल्याणाचे महत्त्व अधिकाधिक ओळखत आहेत आणि मानसिक आरोग्यास समर्थन देण्यासाठी संसाधने प्रदान करत आहेत.

मदत आणि समर्थन शोधत आहे

जागतिक मानसिक आरोग्य दिन देखील गरज असताना मदत आणि समर्थन मिळविण्याच्या महत्त्वावर भर देतो. मदतीसाठी विचारण्यात कोणतीही लाज नाही, मग ते मित्र, कुटुंब किंवा मानसिक आरोग्य व्यावसायिकांकडून असो.

स्वत: ची काळजी
चांगले मानसिक आरोग्य राखण्यासाठी स्वत: ची काळजी घेणे आवश्यक आहे. ध्यान, व्यायाम आणि माइंडफुलनेस यांसारख्या क्रियाकलाप कल्याणला चालना देण्यासाठी खूप पुढे जाऊ शकतात.

समुपदेशन आणि थेरपी
तुम्ही मानसिक आरोग्याच्या समस्यांशी झुंज देत असल्यास, व्यावसायिक समुपदेशन आणि थेरपी तुम्हाला तुमची स्थिती प्रभावीपणे व्यवस्थापित करण्यासाठी आवश्यक साधने आणि समर्थन प्रदान करू शकतात.

समुदाय संसाधने
अनेक समुदाय मानसिक आरोग्य संसाधने आणि समर्थन गट देतात. हे मानसिक आरोग्याच्या आव्हानांना तोंड देत असलेल्यांना आपलेपणाची आणि समजून घेण्याची भावना प्रदान करू शकतात.

जागतिक मानसिक आरोग्य दिन महत्त्वाचा आहे कारण तो मानसिक आरोग्य समस्यांबद्दल जागरुकता वाढवतो आणि जगभरात मानसिक आरोग्याला प्रोत्साहन देतो.

निष्कर्ष

जागतिक मानसिक आरोग्य दिन हा एक शक्तिशाली स्मरणपत्र आहे की मानसिक आरोग्य हा आपल्या जीवनाचा एक महत्त्वाचा भाग आहे आणि हा एक विषय आहे जो आपले लक्ष आणि काळजी घेण्यास पात्र आहे. कलंक कमी करून, जागरुकता वाढवून आणि खुल्या चर्चेला प्रोत्साहन देऊन, आम्ही एक अधिक दयाळू आणि आश्वासक जग तयार करू शकतो जिथे लोकांना गरज असताना मदत आणि समर्थन मिळण्यास सोयीस्कर वाटते. लक्षात ठेवा, मानसिक आरोग्य महत्त्वाचे आहे आणि आपण सर्वांनी आपल्या जीवनात प्राधान्य दिले पाहिजे.

आपल्यापैकी प्रत्येकाचे आयुष्य आनंदी होण्यासाठी मानसिक आरोग्य अत्यंत महत्त्वाचे आहे… जागतिक मानसिक आरोग्य दिनाच्या शुभेच्छा.

“तणाव आणि तणावांनी भरलेल्या जीवनात, तुम्हाला एक क्रमवारी लावलेले आणि निरोगी मन मिळो…. जागतिक मानसिक आरोग्य दिनानिमित्त हार्दिक शुभेच्छा.”

Share the Post:
Scroll to Top
×