बिया नसलेल्या फळांचे नकारात्मक दुष्परिणाम होतात का?

तुम्ही खातात त्या फळांमध्ये बिया आहेत की नाही यापेक्षा त्यामध्ये विषारी पदार्थांच्या उपस्थितीबद्दल तुम्हाला अधिक काळजी वाटेल. खरं तर, आपण फळांमध्ये बिया नसणे हा एक फायदा मानू शकता. बियाणे कधीकधी चघळणे, कडू चव देणे किंवा अनवधानाने गिळणे आव्हानात्मक असू शकते. तथापि, हे लक्षात घेणे महत्त्वाचे आहे की फळांमध्ये बीजहीनता देखील काही कमतरतांसह येऊ शकते.

फळे बीजरहित कशी होतात.

बीजविरहित फळ पार्थेनोकार्पी या नावाने ओळखल्या जाणार्‍या प्रक्रियेद्वारे तयार केले जाते, ज्याचा अर्थ “व्हर्जिन फळ” आहे. ही गर्भाधान न करता फळे निर्माण करण्याची प्रक्रिया आहे. पार्थेनोकार्पी नैसर्गिकरित्या उत्परिवर्तन म्हणून उद्भवू शकते किंवा कृत्रिमरित्या प्रेरित होऊ शकते.

पार्थेनोकार्पीला प्रवृत्त करण्यासाठी वापरल्या जाणार्‍या पद्धतींमध्ये बदललेल्या किंवा मृत परागकणांसह कृत्रिम परागकण किंवा कृत्रिम रसायनांसह फळे टोचणे यांचा समावेश होतो.

बीजहीनतेचे पौष्टिक परिणाम

काही फळांमधील बिया आवश्यक तेले, जीवनसत्त्वे आणि खनिजे यासारख्या पोषक तत्वांचे समृद्ध स्रोत असू शकतात. उदाहरणार्थ, द्राक्षाच्या बियांमध्ये फायटोएस्ट्रोजेन्स असतात, जे महिलांना हृदयविकारापासून संरक्षण देऊ शकतात.

बियाणे देखील फायबरचे चांगले स्त्रोत आहेत, जे तुमच्या शरीरात भूक कमी करणे, रक्तातील ग्लुकोजची पातळी स्थिर करणे आणि आतड्याची क्रिया वाढवणे यासारख्या अनेक भूमिका बजावतात. लहान बिया नसलेली फळे हे फायदे देऊ शकत नाहीत.

पार्थेनोकार्पी आणि बीजहीनपणाचे फायदे.

पार्थेनोकार्पी अशा परिस्थितीत फायदेशीर आहे जेथे परागण कमी असते — उदाहरणार्थ, अतिशीत तापमानात — ज्यामुळे पीक उत्पादन मर्यादित होते. तसेच, उन्हाळी स्क्वॅश आणि टोमॅटो यासारख्या काही फळांना परागकण किंवा सुपिकता येणे कठीण होऊ शकते.

2009 मध्ये जर्नल न्यूट्रिएंट्समध्ये प्रकाशित झालेल्या एका अभ्यासात असे आढळून आले आहे की बिया नसणे पोत सुधारू शकते आणि टरबूज आणि एग्प्लान्ट सारख्या काही फळांचे शेल्फ लाइफ वाढवू शकते.

शिवाय, सफरचंद आणि जर्दाळू यांसारख्या काही फळांमधील बियांमध्ये सायनाइडसारखे विषारी घटक कमी प्रमाणात असू शकतात. हे बिया मोठ्या प्रमाणात किंवा चघळल्यावर धोकादायक ठरू शकतात.

पार्थेनोकार्पीचे नकारात्मक प्रभाव.

2007 मध्ये प्लांट फिजियोलॉजी जर्नलमध्ये प्रकाशित झालेल्या अभ्यासानुसार, कधीकधी पार्थेनोकार्पीद्वारे उत्पादित फळे अस्पष्ट, लहान आणि निस्तेज असू शकतात. काकडीसारख्या काही प्रजाती पार्थेनोकार्पीद्वारे तयार केल्यावर पोत मध्ये मऊ असू शकतात.

याव्यतिरिक्त, पीक उत्पादनाच्या बाबतीत, काही पर्यावरणवादी चिंतित आहेत की बीजविरहित पिके तयार केल्याने जैवविविधता कमी होते, ज्यामुळे वनस्पती प्रजातींची रोग प्रतिकारशक्ती कमी होते. ते असेही निदर्शनास आणून देतात की बियाणे नसलेल्या पिकांमधून जीन्सचे हस्तांतरण केल्याने बदल न केलेल्या वनस्पती निर्जंतुक होऊ शकतात किंवा बियाणे तयार करू शकत नाहीत.

दररोज फळांचे सेवन.

फळांची त्वचा आणि लगदा देखील जीवनसत्त्वे, खनिजे आणि आवश्यक तेले आणि फायटोकेमिकल्स सारख्या इतर पोषक तत्वांनी भरलेले असतात. फळांची त्वचा देखील फायबरचा एक चांगला स्रोत आहे. त्यामुळे तुम्ही बियाणे वापरत नसले तरीही तुम्हाला भरपूर पोषक तत्वे मिळतात.

फळांपासून आपले पौष्टिक सेवन वाढवण्यासाठी, अनेक प्रकारचे खा आणि दररोज 1 1/2 ते 2 कप फळे खाण्याचा प्रयत्न करा. फळे ज्यूस म्हणून घेण्याऐवजी त्यांच्या कच्च्या स्वरूपात घेणे चांगले.

Share the Post:
Scroll to Top
×