Dispelling Yoga Myths: What’s True and What’s Not.

असा अंदाज आहे की यूएस मध्ये 20 दशलक्षाहून अधिक लोक योगाचा सराव करतात आणि ही संख्या दररोज वाढत आहे. योगाचे वर्ग सामान्यत: श्वासोच्छवासाच्या तंत्रांसह स्ट्रेचिंग आणि पोझ एकत्र करतात आणि लोकांसाठी तणाव कमी करण्यासाठी आणि त्यांच्या शरीराची हालचाल करण्याचा एक अद्भुत मार्ग म्हणून काम करतात. तरीही या प्राचीन पद्धतीचा अजूनही अनेकदा गैरसमज आहे.

तणाव कमी करण्यापासून ते रक्तदाब कमी करण्यापर्यंत, आधुनिक जीवनशैलीच्या परिणामांचा सामना करण्यासाठी बरेच लोक योगाकडे वळतात. योग अधिक मुख्य प्रवाहात आला असला तरी, माध्यमांमध्ये ज्या पद्धतीने योगाचे चित्रण केले जाते (अशक्य वाटणार्‍या पोझमध्ये हायपर-लवचिक योगींचा विचार करा) काही लोकांना या प्राचीन प्रथेची भीती किंवा गैरसमज निर्माण झाला आहे. चला सात सर्वात सामान्य योग मिथक आणि वास्तविकता पाहू या.

समज 1- मला योगा करण्यासाठी लवचिक असणे आवश्यक आहे.

वास्तविकता: अनेकांना असे वाटते की योगा करण्यासाठी विशिष्ट स्तराची लवचिकता आवश्यक आहे, जेव्हा खरं तर; लवचिक शरीरात राहणाऱ्या लोकांसाठी योग हा एक परिपूर्ण क्रियाकलाप आहे. योगामुळे आपल्या सांध्यातील गती वाढते आणि आपले स्नायू लांबतात. इतर कोणत्याही व्यायामाप्रमाणे, लवचिकता मिळविण्यासाठी वेळ आणि समर्पण आवश्यक आहे. योगींचे पाय त्यांच्या डोक्यामागे गुंफलेले असलेले तुम्ही इन्स्टाग्रामवर पाहतात ते लवचिकता मिथक कायम ठेवण्यास मदत करतात. निश्चिंत रहा की त्या योगींना त्यांच्या शरीराला त्या पोझमध्ये फिनागल करण्यात सक्षम होण्यासाठी अनेक वर्षांचा सराव लागला.

मान्यता 2—योगाचे फायदे अनुभवण्यासाठी मला घाम गाळावा लागतो वास्तविकता: सर्व प्रकारचे योग फायदेशीर आहेत. फ्लो क्लासेस आणि हॉट योगा यांच्या लोकप्रियतेत वाढ झाल्यामुळे, अनेक लोकांचा असा विश्वास आहे की बक्षिसे मिळविण्यासाठी योग अत्यंत आवश्यक आहे. परंतु हळुवार, सौम्य वर्ग योगाचे काही सर्वोत्तम फायदे देतात- दुखापतीचा कमी धोका आणि मनाने हालचाल केल्याने तणाव कमी होतो आणि जास्त काळ पोझ ठेवण्यापासून लवचिकतेवर लक्ष केंद्रित केले जाते.

मान्यता 3-मला हालचाली उत्तम प्रकारे पार पाडाव्यात.

परिपूर्णता हे योगाचे ध्येय नाही. संरेखन कोणत्याही व्यायाम प्रकारात गंभीर आहे; तथापि, एखाद्या सांधेला विशिष्ट स्थितीत ढकलणे, पुढे करणे, खेचणे किंवा फिरवणे हे प्रत्यक्षात चांगल्यापेक्षा जास्त नुकसान करू शकते. योगाच्या हालचालींकडे लक्षपूर्वक आणि सर्वात महत्त्वाचे म्हणजे सुरक्षितपणे संपर्क साधणे आवश्यक आहे. कालांतराने, योग पोझेसचे संरेखन आणि खोली नैसर्गिकरित्या प्रगती करेल.

मिथक 4-योग कंटाळवाणा आहे.

प्रत्येक व्यक्तीच्या हालचालींच्या आवडीनुसार योगाच्या शैली आहेत. तुमच्यासाठी सर्वोत्तम कार्य करणारी योग शैली शोधणे ही चाचणी आणि त्रुटीची प्रक्रिया आहे. उच्च तीव्रतेच्या व्यायामाचा आनंद घेणारी व्यक्ती सौम्य वर्गांपेक्षा प्रवाही वर्गांना प्राधान्य देऊ शकते. तुमच्यासाठी कोणती शैली, शिक्षक किंवा स्टुडिओ सर्वोत्कृष्ट काम करतो हे शोधण्याबद्दल आहे.

मान्यता 5—योग हा एक धर्म आहे.

योगामध्ये आध्यात्मिक घटक असतो, परंतु तो एका विशिष्ट धर्माचे पालन करत नाही. सामान्य गैरसमज असा आहे की योग ही एक हिंदू प्रथा आहे. योगाचे मूळ हिंदू धर्मात असले तरी, धार्मिक किंवा अध्यात्मिक प्राधान्याकडे दुर्लक्ष करून योग नेहमीच सर्वांसाठी खुला आहे. बहुतेक जिम व्यायामाचा एक प्रकार म्हणून योग देतात, तर स्टुडिओ त्यांच्या वर्गांमध्ये जप, योग तत्त्वज्ञान किंवा ध्यान यासारख्या आध्यात्मिक घटकांचा समावेश करू शकतात. अर्थात, हे सर्व आध्यात्मिक घटक ऐच्छिक आहेत, अगदी स्टुडिओमध्येही; विद्यार्थी त्यांना योग्य वाटेल अशा पद्धतीने सराव करतात.

स्वयं-योग-सराव हा सर्वात परवडणारा व्यायाम प्रकार आहे आणि तो तुमच्या घरापासून ते स्थानिक उद्यानापर्यंत कुठेही करता येतो. फक्त एक योग चटई आवश्यक उपकरणे आहे. भरपूर विनामूल्य ऑनलाइन व्हिडिओ आहेत जे तुम्हाला योग वर्गाद्वारे मार्गदर्शन करतील किंवा तुम्हाला स्वयं-अभ्यास कसा विकसित करावा याबद्दल कल्पना देतील. स्थानिक लायब्ररी पुस्तके आणि DVDs भाड्याने देतात आणि अनेक समुदाय-आधारित केंद्रे कमी किंमत, देणगी-आधारित किंवा विनामूल्य योग वर्ग देतात.

Share the Post:
Scroll to Top
×