“The Hydrogen pill benefits.

हायड्रोजन पाणी म्हणजे काय?

हायड्रोजन पाणी हे जसे दिसते तसे आहे – आण्विक हायड्रोजन वायू (H2) सह ओतलेले पाणी. जेव्हा तुम्ही पाण्यात आण्विक हायड्रोजन जोडता तेव्हा ते त्याचे दाहक-विरोधी आणि अँटिऑक्सिडंट गुणधर्म वाढवते, त्यामुळे आरोग्यासाठी काही संभाव्य फायदे आहेत.

हायड्रोजन पाण्याची उर्जा पातळी सुधारण्याची, वृद्धत्वाची प्रक्रिया कमी करण्याची आणि तीव्र शारीरिक हालचालींनंतर स्नायूंची पुनर्प्राप्ती वाढवण्याची क्षमता आहे. मला माझ्या स्किनकेअर दिनचर्येचा अभिमान वाटतो आणि मी एक अंतर धावपटू आहे, तुम्ही पैज लावू शकता की मला हायड्रोजन पाण्याच्या या विशिष्ट फायद्यांबद्दल अधिक जाणून घेण्यात स्वारस्य आहे.

तुम्ही हायड्रोजन पाणी बाटल्यांमध्ये आधीच तयार केलेले किंवा विरघळणाऱ्या टॅब्लेटद्वारे स्टोअरमध्ये किंवा ऑनलाइन खरेदी करू शकता. मी हे पूर्वनिर्मित बाटलीबंद हायड्रोजन पाणी Amazon वरून विकत घेतले आहे आणि या विरघळणाऱ्या हायड्रोजन गोळ्या.) तुम्ही प्री-बाटलीबंद हायड्रोजन पाणी विकत घेता तेव्हा, हायड्रोजन गॅस आधीच द्रवामध्ये जोडला जातो. दुसरीकडे, हायड्रोजन वॉटर टॅब्लेट हे वैयक्तिक थेंब आहेत जे तुम्ही पेयामध्ये गॅस सोडण्यासाठी कप किंवा पाण्याच्या बाटलीमध्ये जोडता.

असे दिसते की ते दोन्ही समान फायदे देतात, म्हणून ते फक्त आपल्या प्राधान्यावर अवलंबून असते. प्री-इन्फ्युज्ड वॉटर हे कमी किमतीचे आहे, परंतु टॅब्लेट कालांतराने स्वस्त होतील, जरी मोठी आगाऊ गुंतवणूक. मला हायड्रोजन पाणी आवडत असल्यास, मी गोळ्या वापरेन कारण ते कमी जागा घेतात आणि मी माझी स्वतःची पाण्याची बाटली घेऊन जाण्यास प्राधान्य देतो.

हायड्रोजन पाणी पिण्याचे आरोग्य फायदे.

  1. ऊर्जा पातळी वाढवते.

संशोधनात असे दिसून आले आहे की हायड्रोजन युक्त पाणी पिण्याने माइटोकॉन्ड्रियल फंक्शन वाढवून ऊर्जा पातळी सुधारू शकते. माइटोकॉन्ड्रिया शरीरात ऊर्जा निर्माण करण्यासाठी जबाबदार असतात आणि हायड्रोजन मायटोकॉन्ड्रियामधील ऑक्सिडेटिव्ह ताण कमी करू शकतो, त्यामुळे त्यांची ऊर्जा उत्पादन क्षमता वाढते.

2.वजन कमी करण्यासाठी.

हायड्रोजन पाणी चयापचय वाढवण्यास आणि रक्तातील साखरेचे नियंत्रण सुधारण्यास मदत करू शकते. हे चयापचय वाढवते आणि थर्मोजेनेसिस (तुमचे शरीर वापरत असलेली ऊर्जा) वाढवून वजन कमी करण्यास मदत करते. याशिवाय, इंटरनॅशनल जर्नल ऑफ ओबेसिटीमध्ये प्रकाशित केलेल्या अभ्यासात असे दिसून आले आहे की हायड्रोजन पाणी पिणे रक्तातील साखरेचे नियंत्रण सुधारण्यास मदत करू शकते.

3. ऍथलेटिक कामगिरी आणि पुनर्प्राप्ती वाढवते.

इतर अभ्यासातून असे दिसून आले आहे की व्यायामापूर्वी आणि नंतर हायड्रोजनचे पाणी पिल्याने तुम्हाला चांगले कार्य करण्यास आणि जलद पुनर्प्राप्त करण्यात मदत होते. जेव्हा आपण व्यायाम करतो तेव्हा आपले स्नायू लॅक्टिक ऍसिड तयार करतात, ज्यामुळे वेदना आणि थकवा येऊ शकतो. परंतु हायड्रोजन युक्त पाणी पिऊन, तुम्ही तुमच्या शरीरात निर्माण होणारे लैक्टिक ऍसिडचे प्रमाण कमी करू शकता, ज्यामुळे तुम्ही स्वतःला अधिक कठोर आणि जास्त वेळ पुढे ढकलू शकता (जर ते तुमच्या फिटनेसच्या उद्दिष्टांशी जुळत असेल). हे मुख्य कारण आहे की मी स्वतः हायड्रोजन पाणी वापरून पाहण्यास उत्सुक आहे. एक धावपटू म्हणून, लॅक्टिक ऍसिड बिल्ड-अप कमी करण्याची कल्पना खरोखरच मोहक आहे, विशेषत: माझे वय वाढत असताना कठोर धावण्याच्या वर्कआउट्समधून बरे होणे कठीण झाले आहे.

इतकेच नाही तर संशोधनात असेही दिसून आले आहे की हायड्रोजन पाणी जळजळांशी लढा देऊन तुमची वर्कआउट नंतरची पुनर्प्राप्ती वेगवान करण्यात मदत करू शकते. त्यामुळे, जर तुम्ही स्पर्धेतील धार शोधत असलेले खेळाडू असाल, तर हायड्रोजन पाणी खरोखरच तुमची कामगिरी आणि पुनर्प्राप्ती वाढवते का हे पाहण्याचा प्रयत्न करणे फायदेशीर ठरेल.

4.त्वचेचे आरोग्य सुधारते

हायड्रोजनयुक्त पाणी वृद्धत्वाची लक्षणे कमी करण्यास मदत करते आणि ऑक्सिडेटिव्ह तणाव आणि जळजळ कमी करून त्वचेचे आरोग्य सुधारते. तसेच, एका अभ्यासात असे दिसून आले आहे की चार आठवडे हायड्रोजनयुक्त पाणी पिल्याने सहभागींमध्ये सुरकुत्या आणि हायड्रेशन पातळी सुधारते. मला या फायद्यात खूप रस आहे कारण माझी त्वचा खूप कोरडी आहे आणि प्रत्येक वेळी जेव्हा मी तिला पाहतो तेव्हा माझे सौंदर्यशास्त्रज्ञ टिप्पणी करतात की माझी त्वचा निर्जलित दिसते, जरी माझी त्वचा निगा राखण्याची नियमित दिनचर्या आहे आणि मी भरपूर पाणी आणि इलेक्ट्रोलाइट्स पितो.

5. मेंदूचे कार्य सुधारते.

हायड्रोजन पाणी संज्ञानात्मक कार्य सुधारण्यासाठी आणि ऑक्सिडेटिव्ह तणावामुळे मेंदूच्या नुकसानापासून संरक्षण करण्यासाठी दर्शविले गेले आहे. अभ्यास सुचवितो की हायड्रोजन युक्त पाणी पिणे निरोगी प्रौढांमध्ये संज्ञानात्मक कार्य सुधारण्यास मदत करू शकते. संशोधनात असे आढळून आले की ज्या सहभागींनी हायड्रोजनचे पाणी प्यायले त्यांनी पाणी न पिणार्‍यांच्या तुलनेत स्मरणशक्ती, फोकस आणि एकूणच मानसिक स्पष्टता सुधारली.

हायड्रोजन पाणी पिण्याची सर्वोत्तम वेळ तुमच्या ध्येयांवर आधारित बदलू शकते:

सकाळ: सकाळी उर्जा वाढवण्यासाठी आणि हायड्रेशनसाठी.

व्यायामापूर्वी/नंतर: ऑक्सिडेटिव्ह ताण कमी करण्यासाठी आणि पुनर्प्राप्तीसाठी मदत करा.

जेवण करण्यापूर्वी: पचन आणि भूक नियंत्रणात मदत करण्यासाठी.

झोपण्यापूर्वी: विश्रांती आणि संभाव्य सुधारित झोपेसाठी.

दिवसभर: हायड्रेटेड रहा आणि अँटिऑक्सिडंट्सचा फायदा घ्या.

एका दिवसात किती हायड्रोजन पाणी प्यावे?

दररोज हायड्रोजन पाण्याची सार्वत्रिक शिफारस केलेली नाही, परंतु दिवसातून 2-4 कपाने सुरुवात करणे ही एक सामान्य मार्गदर्शक तत्त्वे आहे. तुमची आरोग्य उद्दिष्टे आणि तुमचे शरीर कसे प्रतिसाद देते यावर आधारित आवश्यकतेनुसार समायोजित करा.

हायड्रोजन थेरपी सुरू करण्यापूर्वी डॉक्टरांशी सल्लामसलत करणे उचित आहे, विशेषत: जर तुमच्याकडे मूलभूत आरोग्य स्थिती असेल किंवा तुम्ही इतर औषधे घेत असाल. हायड्रोजन थेरपी सामान्यतः सुरक्षित मानली जात असली तरी, ती तुमच्या एकूण आरोग्य सेवा योजनेला पूरक आहे आणि कोणत्याही विद्यमान उपचार किंवा अटींशी नकारात्मक संवाद साधत नाही याची खात्री करणे आवश्यक आहे. वैयक्तिकृत सल्ल्यासाठी नेहमी आरोग्यसेवा व्यावसायिकांचा सल्ला घ्या.

Share the Post:
Scroll to Top
×