Viparita Karani Asana.विपरीत करणी आसन जे प्रीपरेटरी आसन आहे,जे सर्वांगासन करायला सुरुवात करतात.

विपरीत करणी आसन ( उलटी पोझ ).

सरळ रेषेत पाय आणि पाय एकत्र ठेवून पाठीवर सपाट झोपा.

तळवे खाली तोंड करून हात आणि हात शरीराच्या जवळ ठेवा. संपूर्ण शरीर आराम करा. दोन्ही पाय सरळ आणि एकत्र ठेवून वर करा. शरीरावरील पाय डोक्याच्या दिशेने हलवा. हात आणि हात वर खाली ढकलणे, नितंब वर मजला पासून पाठीचा कणा रोल, पाय आणखी डोक्यावर घेऊन.तळवे वर करा ,वरचा भाग मनगटाजवळ तळ हातांच्या पायावर रेस्ट करावा रेस्ट मध्ये ठेवावा. हात नितंबना मदत साठी वापरावे आणि शरीराला आधार देतात.प्रतिकूल एकमेकांच्या शक्य तितक्या जवळ ठेवा. दोन्ही पाय उभ्या स्थितीत वर करा आणि पाय आराम करा. अंतिम स्थितीत,शरीराचे वजन खांद्यावर, मान आणि कोपरांवर असते.

खोड (ट्रंक ) जमिनीच्या ४५ अंश कोनात आहे आणि पाय उभे आहेत.

लक्षात घ्या की हनुवटी छातीवर प्रेस करू नका.

डोळे बंद करा आणि शेवटच्या पोझमध्ये आराम करा.

सुरुवातीच्या स्थितीत परत येण्यासाठी पाय डोक्यावरून खाली घ्या,नंतर हात आणि हात शरीराच्या जवळ ठेवा, तळवे खाली करा.पाठीचा कणा, कशेरुकाने कशेरुका, जमिनीच्या बाजूने हळू हळू खाली करा.डोके उचलू नका.

जेव्हा नितंब जमिनीपर्यंत पोहोचतील, तेव्हा पाय हळू खाली घ्या आणि त्यांना सरळ ठेवा.

शवासनामध्ये शरीराला आराम द्या.

श्वास घेणे; झोपलेल्या स्थितीत श्वास घ्या.अंतिम पोझ गृहीत धरून श्वास रोखून धरा. एकदा शरीर अंतिम स्थितीत अभ्यास केल्यानंतर, सामान्य श्वास घेण्याचा सराव करा.

कालावधी; नवशिक्यांनी काही सेकंदांचा सराव केला पाहिजे, सामान्य आरोग्याच्या उद्देशाने काही आठवड्यांच्या कालावधीत जास्तीत जास्त 3 ते 5 मिनिटांपर्यंत वेळ वाढवला पाहिजे. हा सराव आसन कार्यक्रमात फक्त एकदाच करावा.

सराव नोंद; सर्वांगासनासाठी या तयारीच्या सरावाची शिफारस नवशिक्यांसाठी आणि ताठ मान असलेल्यांसाठी केली जाते,ज्यांना सर्वांगासन करता येत नाही. सराव करताना कोपरांमध्ये अस्वस्थता असल्यास, त्यांच्या खाली अतिरिक्त पॅडिंग असू शकते; सरावाच्या सुरुवातीला त्यांना हात जवळ आणणे देखील मदत करू शकते. सुरुवातीला, पाय वाढवताना आणि कमी करताना गुडघे बंदी घालणे आवश्यक असू शकते.

Share the Post:
Scroll to Top
×